Chi phí thành lập DN đưa vào TSCĐ

• Thread starter longly
  • Ngày gửi
L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
Chào các anh chị, cho em hỏi 1 chút nhé: cty em mới thành lập, vậy chi phí thành lập công ty như khắc dấu, bảng hiệu, card,chi phí đăng ký kinh doanh....đưa vào tài sản cố định rồi khấu hao hàng tháng được không, và công ty em có đưa một số tài sản cố định cũ vào sử dụng, ko có hóa đơn, vậy có tiếp tục khấu hao nữa ko? số TSCĐ này vẫn còn mới và sử dụng rất tốt, và nếu ko có hóa đơn thì sau này quyết toán giải trình như thế nào với số tài sản cũ này. xin các anh chị tư vấn hộ em với, em cảm ơn.:now: :thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoacat510

Guest
26/9/06
6
0
0
38
hà nội_hai duong
longly nói:
Chào các anh chị, cho em hỏi 1 chút nhé: cty em mới thành lập, vậy chi phí thành lập công ty như khắc dấu, bảng hiệu, card,chi phí đăng ký kinh doanh....đưa vào tài sản cố định rồi khấu hao hàng tháng được không, và công ty em có đưa một số tài sản cố định cũ vào sử dụng, ko có hóa đơn, vậy có tiếp tục khấu hao nữa ko? số TSCĐ này vẫn còn mới và sử dụng rất tốt, và nếu ko có hóa đơn thì sau này quyết toán giải trình như thế nào với số tài sản cũ này. xin các anh chị tư vấn hộ em với, em cảm ơn.:now: :thanx:
Theo mình thì các chi phí liên quan đến việc thành lập DN như trên bạn nói nên đưa vào TK 142, 242 rồi phần bổ vào chi phí.
Còn TSCĐ cũ đưa vào sd thì bạn nên đọc lai qđ 206. Theo mình thì đánh
giá lại TSCĐ đó. Rồi...
Còn TSCĐ nhưng ko có hoá đơn thì DN nên đánh giá lại TSCĐ đó, với biên bản đánh giá và...( ko nhớ lắm)..Làm căn cứ để tích khấu hao và giải trình sau này.
Chẳng biết như thế có đúng ko. Ai cho ý kiên với!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA