Tính sai giá thành

• Thread starter kidmandang
  • Ngày gửi
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Hi xin chào các bác!
mình có gặp một trường hợp về tính sai giá thành trong tháng trước nhưng đến bây giờ mới phát hiện, cụ thể như sau:
tháng trước khi chạy giá vốn để tính giá trị nguyên vật liệu xuất SX trong tháng, vì bất cẩn nên có một vật tư mới khi khai báo trong danh mục hàng hóa, thay vì khai báo giá nhập trước xuất trước lại khai báo theo thực tế đích danh, do đó khi tính giá trị vật liệu xuất sử dụng giá của vật tư này bị sai dẫn đến việc tính sai giá thành.VD: giá thực xuất là 100 đ nhưng khi chạy giá vốn tính thành 120đ.Vậy trong tháng này mình phải sửa như thế nào ?
Các cao thủ ai có kinh nghiệm trong vấn đề này chỉ bảo mình với, cảm ơn các bác trước.
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Hic! sao ko có ai trả lời hết vậy?
Theo mình thì trường hợp này do sai sót khi tính toán, giá trị nguyên vật liệu xuất cho SX có giá cao hơn giá thực tế vì vậy dẫn đến giá thành cao hơn thực tế, ảnh hưởng đến giá vốn hàng bán mặt hàng này và hàng tồn kho -> ảnh hưởng đến thuế TNDN, vì vậy mình làm như sau:
Ghi giảm giá vốn hàng bán: N155/C632 đối với lượng hàng sản xuất bị tính sai giá trong tháng này.
Ghi giảm CPSXKDDD: N621/C154 đối với giá trị chênh lệch

Các bạn có cách làm nào hay hơn ko? cho mình ý kiến nhé

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
kidmandang nói:
Hic! sao ko có ai trả lời hết vậy?
Theo mình thì trường hợp này do sai sót khi tính toán, giá trị nguyên vật liệu xuất cho SX có giá cao hơn giá thực tế vì vậy dẫn đến giá thành cao hơn thực tế, ảnh hưởng đến giá vốn hàng bán mặt hàng này và hàng tồn kho -> ảnh hưởng đến thuế TNDN, vì vậy mình làm như sau:
Ghi giảm giá vốn hàng bán: N155/C632 đối với lượng hàng sản xuất bị tính sai giá trong tháng này.
Ghi giảm CPSXKDDD: N621/C154 đối với giá trị chênh lệch

Các bạn có cách làm nào hay hơn ko? cho mình ý kiến nhé

Trường hợp tính sai giá thành bởi bất kể lý do gì, bạn phải điều chỉnh :
Trường hợp này, giá thành tính đúng < giá thành đã nhập kho , điểu chỉnh
Đối với thành phẩm đã xuất bán : Nợ 632 / Có 155 : ghi đỏ phần chênh lệch
và Nợ 155/ Có 154 đúng giá trị như bút toán trên
Đối với thành phẩm đang tồn kho : Nợ 155/ Có 154 : phần chênh lệch

Nguyên nhân tính sai là do giá nvl : hạch toán : Nợ 154/ Có 621
và Nợ 621/ Có 152 đều ghi đỏ, như vậy số liệu sau này để phân tích yếu tố chi phí, giá vốn hàng bán đều dễ dàng.

hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
Anh Quang Tèo ơi, nếu mà đã hạch toán kết sổ rồi, mà phát hiện sai sót thế này vẫn điều chỉnh theo cách anh hướng dẫn ạ, hay phải báo cho thuế biết để sửa lại ạ?
Em cám ơn anh nếu nhận được hồi đáp sớm

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Thanks bác QuangTeo, nhưng tại sao đối với lượng hàng còn tồn trong kho bác lại ghi tăng giá trị, trong khi thực tế là giá trị phải giảm chứ vì giá đã nhập kho tháng trước nhỏ hơn giá thực tế.

levanton

levanton

Cao cấp
kidmandang nói:
Thanks bác QuangTeo, nhưng tại sao đối với lượng hàng còn tồn trong kho bác lại ghi tăng giá trị, trong khi thực tế là giá trị phải giảm chứ vì giá đã nhập kho tháng trước nhỏ hơn giá thực tế.

Ý của bạn đúng nhưng gõ nhầm : ... vì giá đã nhập kho tháng trước đã cao hơn giá thực tế chứ?

Quang Tèo cũng vậy: nhầm thôi
Nợ 155/ Có 154 : ghi Đỏ phần chênh lệch

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA