Kiểm toán hàng tồn kho

• Thread starter minhngan
  • Ngày gửi
M

minhngan

Guest
30/8/06
2
0
0
42
Hà Nội
Mình có vấn đề cần nhờ mọi người giải đáp giúp
Khi kiểm toán nghiệp hàng tồn kho, phần đưa ra nhận xét về tình hình bảo quản vật tư của đơn vị được kiểm toán, có một số trường hợp mình chưa biết đưa ra ý kiến thế nào:
1. Nếu vật tư A thiếu ngoài định mức còn vật tư B thừa so với sổ sách thì vật tư nào được bảo quản tốt hơn? căn cứ vào đâu để đưa ra nhận xét?
2. Nếu cả vật tư A và vật tư B cùng thiếu ngoài định mức, hoặc cùng thiếu trong định mức, hoặc cùng thừa so với sổ sách thì vật tư nào được bao quản tốt hơn? Căn cứ vào đâu để đưa ra nhận xét?
Mình mong sớm nhận được giải đáp của mọi người. Xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhngan

Guest
30/8/06
2
0
0
42
Hà Nội
Mình xin cảm ơn. Cho mình hỏi thêm nữa là vật tư nào bảo quản kém hơn? mình cần phải biết rõ và cụ thể

haizapo

haizapo

Trung cấp
18/4/06
67
1
8
HCMC
Anh nedved trả lời thêm đi. Em chưa hiểu cái vấn đề bảo quản trong hàng tồn kho. Nếu thừa hay thiếu, đều bảo quản không tốt chứ nhỉ. Còn chất lượng thì không thể tính được, đúng không?
Việc kém hơn thì mình phải lấy chỉ tiêu giá trị và mức độ ảnh hưởng khi sử dụng bút toán điều chỉnh chứ nhỉ?
Much preaciate when receive your reply

K

KTV_VietNam

Guest
19/10/06
14
0
1
47
VietNam
minhngan nói:
Mình có vấn đề cần nhờ mọi người giải đáp giúp
Khi kiểm toán nghiệp hàng tồn kho, phần đưa ra nhận xét về tình hình bảo quản vật tư của đơn vị được kiểm toán, có một số trường hợp mình chưa biết đưa ra ý kiến thế nào:
1. Nếu vật tư A thiếu ngoài định mức còn vật tư B thừa so với sổ sách thì vật tư nào được bảo quản tốt hơn? căn cứ vào đâu để đưa ra nhận xét?
2. Nếu cả vật tư A và vật tư B cùng thiếu ngoài định mức, hoặc cùng thiếu trong định mức, hoặc cùng thừa so với sổ sách thì vật tư nào được bao quản tốt hơn? Căn cứ vào đâu để đưa ra nhận xét?
Mình mong sớm nhận được giải đáp của mọi người. Xin chân thành cảm ơn.

Theo mình thì cái ý kiến đó phải dựa vào sự hiểu biết của bản về đơn vị được kiểm toán, kết hợp với việc thu thập các bằng chứng các tìa liệu kỹ thuật khác có liên quan đến việc xây dựng định mức xem có hợp lý hay không...Toàn bộ những cái đấy trên cơ sở xét đoán của bạn thôi chứ theo tôi không có cơ sở nào chuẩn để đưa ra ý kiến về vấn đề đó

Thânn chào

D

doan_hoang_long

Guest
14/10/06
10
0
0
Ha Noi
Theo tôi hàng thừa hay thiếu định mức cũng đều được đánh giá là bảo quản không tốt cả. Tuy nhiên bạn cần lưu ý khi xem xét xây dựng định mức tiêu dùng vật tư cho quá trình SXKD, nếu thấy bất hợp lý thì bạn sẽ có cơ sở để đưa ra nhận xét ngay thôi.
Chúc bạn thành công, có kết luận khách quan và trung thực nhất.

M

mikka87nd

Guest
22/4/08
4
0
0
Nam Dinh
Nhân tiện nói về hàng tồn kho em có một câu muốn hỏi :
" Công ty Hoa Mai sử dụng phương pháp LIFO để đánh giá trị giá một bộ phận hàng tồn kho, còn một phần khác công ty sử dụng phương pháp bình quân gia quyền. Trong trường hợp đó kiểm toán viên có thể đưa ra ý kiến dạng chấp nhận toàn phần hay không? Tại sao?"
Em đã tham khảo một số ý kiến của các thầy cô , nhưng người thì nói được người thì nói không, các anh chị giúp em với!

M

mikka87nd

Guest
22/4/08
4
0
0
Nam Dinh
" Công ty Hoa Mai sử dụng phương pháp LIFO để đánh giá trị giá một bộ phận hàng tồn kho, còn một phần khác công ty sử dụng phương pháp bình quân gia quyền. Trong trường hợp đó kiểm toán viên có thể đưa ra ý kiến dạng chấp nhận toàn phần hay không? Tại sao?"
Em đã tham khảo một số ý kiến của các thầy cô , nhưng người thì nói được người thì nói không, các anh chị giúp em với!

D

duongaudit

Guest
4/10/10
5
0
0
36
TPHCM
Việc đó là không được vì theo chuẩn mực kế toán hàng tồn kho thì phương pháp đánh giá hàng tồn kho fai nhất quản trong năm tài chính.

D

duongaudit

Guest
4/10/10
5
0
0
36
TPHCM
Theo em thì mình cần fai xem xét nguyên nhân dẫn tới việc thừa, thiếu của HTK rồi mới đưa ra nhận xét được.Tiện đây
chị cho em hỏi kiểm toán HTK thường tập trung vào nhưng vấn đề nào? Chị có thể chia sẻ cho em phương pháp kiểm HTK đc không ah? Em xin cảm ơn!!!

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM

Có thể áp dụng cả 2 pp cho hàng tồn kho; tùy theo từng loại hàng tồn kho mà có thể áp dụng nhưng pp hàng tồn kho khác nhau nếu như hợp lý. Còn "nhất quán" ý nghĩa là nhất quán đối với việc áp dụng pp trong một năm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA