Kê khai thuế GTGT đối với hoạt động kinh doanh ngoại tệ

• Thread starter tampham
  • Ngày gửi
T

tampham

Guest
10/10/06
9
0
0
Vietnam
Các bác ơi, có bác nào rành việc kê khai thuế GTGT đối với kinh doanh ngoại tệ không, chỉ cho em với. Nếu bác có văn bản gì đây thì chỉ giúp em. Em đang bị phòng kế toán la ó vì em làm NH đóng thuế này nhiều quá, trong khi thực ra là e chỉ lời có một ít thôi. E được giải thích thì là do revaluation cuối tháng của tài khoản 4711 & 4712 làm tỉ giá mua bình quân giảm. Vậy là như thế nào? :wall: Bác nào giúp em được không?

Cám ơn các bác nhiều.

-----------------------------------------------
Không biết thì phải hỏi
Muốn giỏi thì phải học

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đối với cơ sở kinh doanh mua bán ngoại tệ sẽ nộp thuế theo phương pháp tính thuế trực tiếp trên GTGT. Mẫu biểu để kê khai thuế GTGT hàng tháng sẽ là mẫu số 07A/GTGT.

tampham nói:
Các bác ơi, có bác nào rành việc kê khai thuế GTGT đối với kinh doanh ngoại tệ không, chỉ cho em với.

T

tampham

Guest
10/10/06
9
0
0
Vietnam
chào bác Tú Anh,

Em cám ơn bác đã reply cho em. NHưng mà theo TT120, không thấy hướng dẫn chi tiết sẽ làm như thế nào. Ngày xưa, em thấy có thông tư 157/1998 hướng dẫn về thuế GTGT đối với hoạt động của ngân hàng, nêu rất rõ và cho ví dụ về cách tính thuế này. Nhưng mà Thông tư này hết hiệu lực rùi. Không biết bi giờ, người ta tính thuế này như thế nào nữa. Bác có thể ví dụ giúp em hoặc có bác nào rõ hơn thì chỉ giúp em với nhé.

-----------------------------------------------
Không biết thì phải hỏi
Muốn giỏi thì phải học

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đúng là Thông tư 120/2003/TT-BTC không hướng dẫn chi tiết nhưng em đọc mẫu biểu để kê khai thì không khó bác ạ. Bác cứ kê khai đi, nội dung nào không hiểu thì bác gửi bài lên diễn đàn, tại chủ đề này.

Bác có thể xem một số phần hướng dẫn kê khai thuế GTGT cho hoạt động này tại các Điểm 2.2, Mục III, Phần B; Điểm 5.15, Mục IV, Phần B; Điểm 2 và 8, Mục II, Phần C của Thông tư 120/2003/TT-BTC.

À, cuối năm bác phải làm Quyết toán thuế GTGT theo mẫu 12A/GTGT nữa đấy nhé!

T

tampham

Guest
10/10/06
9
0
0
Vietnam
Chao bac' Tu Anh,

Bác có thể chỉ cho em cách bác tính Giá vốn mua vào trong báo cáo này được không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy xem hướng dẫn cách kê khai thuế GTGT trên Tờ khai mẫu số 07A/GTGT của anh Nguyen Phuoc Thien qua đường link này:
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=16178

tampham nói:
Bác có thể chỉ cho em cách bác tính Giá vốn mua vào trong báo cáo này được không?
Căn cứ vào đó, Giá vốn mua vào là trị giá của lượng ngoại tệ mua vào trong kỳ tương ứng với lượng bán ra.

P

phuonglvb

Guest
20/1/11
1
0
0
Quang Ninh
VAT hoạt động kinh doanh ngoại tệ của ngân hàng

Phương pháp tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp (áp dụng đối với hoạt động kinh doanh ngoại tệ):
VAT phải nộp = Lãi từ HĐ KDNT* Thuế suất
Thuế suất áp dụng đối với hoạt động kinh doanh ngoại tệ là 10%

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA