Xé liên 3 của hóa đơn làm gì nếu đã được hoàn thuế GTGT?

• Thread starter nhunganh
  • Ngày gửi
N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
đơn vị mình làm về XNK giầy da.thì thuế đv được hoàn rùi thuế xuất =0.vậy mình phải bảo quản thuế đầu ra như nào ạ.Em thấy kt chỗ em xé liên 3 ra nhưng em ko hiểu để làm gì

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
nhunganh nói:
đơn vị mình làm về XNK giầy da.thì thuế đv được hoàn rùi thuế xuất =0.vậy mình phải bảo quản thuế đầu ra như nào ạ.Em thấy kt chỗ em xé liên 3 ra nhưng em ko hiểu để làm gì
Cũng chỉ để lưu một nơi khác với quyển lưu bản gốc 1 mà thôi. Nhiều khi cần kẹp với một chứng từ nào đó.
Nếu bảo quản tốt thì xé ra khỏi cuốn hay không thì cũng không có vấn đế gì.
Thân

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
nhunganh nói:
Em thấy kt chỗ em xé liên 3 ra nhưng em ko hiểu để làm gì

Kế toán bên bạn xé liên 3 ra là để kẹp cùng vào các chứng từ liên quan(Như Hợp đồng, đơn đặt hàng...) để tiện quản lý.

N

NTLua

Guest
28/9/06
48
0
0
Hà nội
Thường thì mình xé liên 3 ( liên xanh ) để lưu cùng với phiếu thu, còn không biết kế toán bên bạn có làm như thế không.

D

Duc Hung

Guest
27/9/06
24
0
0
Thanh pho Bac Giang
liên 3 của hóa đơn đã được hoàn thuế GTGT?

nhunganh nói:
Chào đông chí em! đơn vị em có thuế xuất TGTGT đầu ra = 0 chứ không phải thuế TNDN của em =0 phải không em. Vậy nếu không căn cứ chứng từ liên 3 để xác định doanh thu thì lấy gì để xác định doanh thu đây. :thumbsup:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ô lạ bác! 3 liên như một, nhìn vào liên nào mà chẳng được để xác định doanh thu ạ?

Mà xé liên 3 ra thì đã sao? Luật có cấm đâu? Còn xé ra thì sẽ vì một vài mục đích; ví dụ như: luân chuyển đến các bộ phận, kẹp cùng những chứng từ có liên quan để giải thích cho việc hạch toán và ghi sổ...

Duc Hung nói:
Vậy nếu không căn cứ chứng từ liên 3 để xác định doanh thu thì lấy gì để xác định doanh thu đây. :thumbsup:

H

Hoangvn79

Cao cấp
26/6/06
629
0
0
HN
trời! sao lại không sao nhỉ. ở chỗ mình bị cán bộ thuế phạt rồi đó. giải thích thế nào cán bộ thuế cũng không nghe.....:wall: :wall: :wall:

B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
Hoangvn79 nói:
trời! sao lại không sao nhỉ. ở chỗ mình bị cán bộ thuế phạt rồi đó. giải thích thế nào cán bộ thuế cũng không nghe.....:wall: :wall: :wall:
Thuế nào vậy bạn? Chỉ có liên màu tím là không được xé ra khỏi quyển hóa đơn mà thôi.

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
Sao bạn không hỏi thử cô ta xé ra để làm gì chứ??? Đừng ngại hỏi, biết đâu lại học được điều hay!

K

khamy171

Guest
6/9/06
26
0
0
40
Qui Nhơn-BD
Mình nghĩ cô ta xé để kẹp vào các chứng từ có liên quan để sau này làm đối chứng

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Các bạn không hiểu vấn đề này rồi. Tôi xin lây một ví dụ thế này cho các bạn hiểu nhé.
Đối với các đơn vị lớn có đầy đủ các phòng ban rõ ràng. Viêc quản lý hóa đơn xuất và nhập hàng hóa này không thuộc chức năng của phòng tài chính kế toán mà nó thuộc phòng kế hoạch kinh doanh.
Phòng kế hoạch kinh doanh dựa trên cơ só hàng hóa hoặc các biên bản đối chiếu xác nhận, các hợp đồng kinh tế với các đối tác rồi viết hóa đơn xuất hàng. Liên 2( Liên đỏ) giao cho khách hàng. Liên 1( Liên tím giữ lại tại cuống ở phòng kế hoạch. còn liên 3 thì xé ra giao cho phòng kế toán kẹp vào chứng từ thanh toán thu - tiền khách hàng kế hợp vớii phiếu xuất kho (Cũng lừ liên 3) do phòng kế hoạch cung cấp.

Nguyên tắc đối chiếu số liệu giữa phòng kế hoạch và phòng kế toán phải khớp nhau như vậy vừa quản lý chặt chẽ vừa tăng độ chính xác khi kiểm soát chéo giữa các phòng ban. Phòng tài chính kế toán không được tự tạo ra
các giấy tờ hợp thức mà chỉ nhận các giấy tờ này từ các phòng ban khác chuyển qua làm cơ sở hạch toán mà thôi. Có như vậy mới tránh được sự tự hợp thức hóa chứng từ của phòng kế toán và tạo nên sự minh bạch trong quản lý tài chính.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA