Các khoản đóng quỹ cho UBND phường

• Thread starter ngochue
  • Ngày gửi
N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Các anh chị ơi giúp em với.
Khi em lên UBND phường xin xác nhận địa chỉ công ty đang hoạt động là đúng, thì UBND yêu cầu em phải đóng hai khoản quỹ bắt buộc là: Quỹ phòng chống bão lũ; Quỹ an ninh. Nếu không đóng họ sẽ không xác nhận cho. Vậy anh chị cho em hỏi:
1) Họ thu khoản này có đúng không ạ? có thật đây là khoản mà thành phố quy định không ah? Tất cả các công ty đều phải đóng sao? Vậy những công ty họ không co việc gì liên quan đến xin dấu của phường thì họ được lờ đi luôn àh?
2) Em nhận được biên lai thu tiền của họ chứng nhận là công ty em đã đóng khoản đó. Vậy em sẽ phải hạch toán nghiệp vụ này như thế nào ạh?
Các anh chị giúp em với nha!
:deal:

Khóa học Quản trị dòng tiền
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
1. Sao bạn ko xin họ công văn nào đó quy định về các khoản thu này, có như vậy thì mới biết được là đúng hay ko. Tuy nhiên theo mình thì bạn nên đóng, như vậy sẽ tốt hơn.
2. Bạn hạch toán vào chi phí bình thường nhưng loại ra khi tính thuế.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,382
113
50
TP.HCM
ngochue nói:
Các anh chị ơi giúp em với.
Khi em lên UBND phường xin xác nhận địa chỉ công ty đang hoạt động là đúng, thì UBND yêu cầu em phải đóng hai khoản quỹ bắt buộc là: Quỹ phòng chống bão lũ; Quỹ an ninh. Nếu không đóng họ sẽ không xác nhận cho. Vậy anh chị cho em hỏi:
1) Họ thu khoản này có đúng không ạ? có thật đây là khoản mà thành phố quy định không ah? Tất cả các công ty đều phải đóng sao? Vậy những công ty họ không co việc gì liên quan đến xin dấu của phường thì họ được lờ đi luôn àh?
2) Em nhận được biên lai thu tiền của họ chứng nhận là công ty em đã đóng khoản đó. Vậy em sẽ phải hạch toán nghiệp vụ này như thế nào ạh?
Các anh chị giúp em với nha!
:deal:
Hiện nay hai khoản đóng góp cho "Quỹ phòng chống lụt bão" (Căn cứ vào nghị định số 32/CP ngày 20/5/1996 của chính phủ quy định chi tiết thi hành pháp lệnh phòng, chống lụt, bão và nghị định số 50/CP ngày 10/5/1997 của chính phủ ban hành quy chế thành lập và thành lập của quỹ phòng, chống lụt, bão của địa phương) và "Quỹ an ninh quốc phòng" là nghĩa vụ của các DN đối với toàn xã hội, và là khoản bắt buộc hàng năm . Hai khoản nảy được phép tính vào chi phí hợp lý của DN.
Các bạn có thể tham khảo trong các đường link dưới đây.
http://www.nea.gov.vn/luat/toanvan/97000324.htm (Nghị định 50/CP)
http://www.doithoaidn.hochiminhcity.gov.vn/GetDetailQA.asp (trả lời trên hệ thống đối thoại của UBND TPHCM về việc đóng góp "Quỹ anh ninh quốc phòng"
http://laws.dongnai.gov.vn/2001_to_2010/2001/200108/200108170003/lawdocument_view

• Like
Reactions: TungNhiYB
T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Mình có biết đó là 2 khoản bắt buộc DN phải đóng đó, Cty mình thì năm nào cũng có thông báo của phường gửi tới và phải đóng thôi hic ... và đương nhiên tiền mà xuất ra thì phải bỏ vào chi phí thôi cho đỡ "xót" rồi tính sau.

N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Cám ơn mọi người nha! em cứ lăn tăn cái khoản đó từ hôm qua. Vì thái độ của sếp em tỏ ra không hài lòng nên em muốn tìm hiểu rõ hơn về khoản này. Bây giờ em có thể yên tâm là mình không sai rồi. Sớm muộn gì cũng phải đóng thôi. Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA