giá thành

• Thread starter nhunganh
  • Ngày gửi
N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
DN em là một DN vừa và nhỏ.Chị KT cũ ở đây cho tất cả các chi phí SXKD vào TK 154 như vậy có đúng ko ạ chứ ko cho vào TK 621,622 hay 627.Như vậy khi kết chuyển để tính GT thì như nào ạ.Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Trong trường hợp bạn đưa thẳng vào 154 để tính giá thành cũng ko có gì sai cả, có thể coi là tất cả các vật tư mua về được bạn đưa thẳng vào sản xuất,tuy nhiên làm như vậy sẽ rất khó cho kế toán quản trị.

T

trungasc

Trung cấp
5/7/04
134
1
18
cty bravo
www.bravo.com.vn
Doanh nghiệp vừa và nhỏ thì hạch toán chi phí đưa thẳng vào 154 là đúng rồi
vì đã đưa thẳng vào 154 nên bạn không cần phải kết chuyển để tính giá thành
khi nào tính được giá thành thì hạch toán nợ 155, 632 có 154 là xong.
chúc bạn may mắn

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
kidmandang nói:
Trong trường hợp bạn đưa thẳng vào 154 để tính giá thành cũng ko có gì sai cả, có thể coi là tất cả các vật tư mua về được bạn đưa thẳng vào sản xuất,tuy nhiên làm như vậy sẽ rất khó cho kế toán quản trị.

Hình như Kidmandang nhầm hay sao đấy. Không phải tất cả nguyên vật liệu công ty mua về em ấy đưa thẳng vào 154 đâu mà vẫn phải nhập kho 152 xong rồi từ 152 xuất qua luôn 154 đấy chứ. Nhưng đúng là làm như vậy thì nếu cần các báo cáo quản trị thì hơi mất công một chút.

To: Nhunganh.
Chị KTT của em làm như vậy không sai đâu em ạ. Sau khi tập hợp chi phí tính giá thành xong thì em làm bút toán:
Nợ 155
Có 154
Khi xuất hàng đi bán thì
Nợ 632
có 155

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
nhunganh nói:
DN em là một DN vừa và nhỏ.Chị KT cũ ở đây cho tất cả các chi phí SXKD vào TK 154 như vậy có đúng ko ạ chứ ko cho vào TK 621,622 hay 627.Như vậy khi kết chuyển để tính GT thì như nào ạ.Em cảm ơn
cho vào TK 154 cũng đc nhưng nếu phần chi phí lớn quá thì e rằng khi kiểm tra chi tiết thì hơi khó đấy. (nhất là các DN này thường làm lỗ or lãi theo yêu cầu của sếp). Lúc ấy muốn điều chỉnh chi phí lại phải lọc từng loại: CPhí NVL, lương, hay CPSXC. Vì các nghiệp vụ trong tháng ko nhiều thì nên làm chi tiết cũng ko mất thời gian lắm.
:flowersun

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA