Phải nộp hợp đồng gốc khi mua hóa đơn????

• Thread starter handsomeghost
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

handsomeghost

Guest
14/1/06
57
0
0
HCMC
Em có chuyện bực mình ghê các bác ạ, em đi mua hóa đơn lần đầu, chuyên quản đòi có hợp đồng kinh tế mới bán.

Đến khi có HĐKT rồi, họ đòi lấy bản gốc HĐ của em, trong khi em chi có 1 bản HĐ duy nhất, tức ói máu, nhưng biết làm sao, đành phải đi pho to để lưu lại. Nếu sau này có ai đòi coi HĐ gốc thì biết lấy ở đâu hả trời. mà em đọc các quy định không hề có việc này. Tại sao lại hành DN như thế chứ, em cũng bít điều đưa "tình cảm phí" rùi mà,

Có ai có KNo việc này không? Cho em biết với , cho e vài lời khuyên nha.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
handsomeghost nói:
trong khi em chi có 1 bản HĐ duy nhất

Thông thường khi làm HDKT thì phải ít nhất 04 bản(mỗi bên giữ 2 bản), để còn phòng trường hợp như của bạn đấy...
Nhưng tại sao bạn không đem công chứng cái bản Hợp đồng đó rồi nộp bản công chứng(Chứ có mỗi bản gốc lại nộp đi rồi thì cũng nguy thật).

H

handsomeghost

Guest
14/1/06
57
0
0
HCMC
Vậy mới khổ chứ, em đâu có biết, HĐ chỉ lập 2 bản thôi, em 1 bản, KH 1 bản,. Giờ chắc phải đi kiếm KH nhời cong chứng quá. Hu hu, căm thù quá

antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Nhưng mà sao lại có cái quy định phải nộp hợp đồng kinh tế mới được mua HĐ, sao mình chưa biết vụ này vậy, hay là quy định mới cà nhà cho mình biết được không ????

Mình thì không nắm rõ có quy định trên văn bản nào không. Mà chỉ qua đi làm thực tế, ngày trước mình có làm ở 1 Cty Xây dựng thì cán bộ Thuế ở đây yêu cầu Photo ( Có đóng dấu giáp lai của Cty) những Hợp đồng phát sinh để nộp cùng với những giấy tờ mua HD

Phuong Nam

Phuong Nam

Guest
14/11/05
220
1
0
Ha Noi
antu nói:
Nhưng mà sao lại có cái quy định phải nộp hợp đồng kinh tế mới được mua HĐ, sao mình chưa biết vụ này vậy, hay là quy định mới cà nhà cho mình biết được không ????
Không vô lý tí nào đâu bạn.
Ngày trước, khi mua hóa đơn lần đầu thì thủ tục đơn giản hơn. Nhưng từ khi có rất nhiều công ty lợi dụng chuyện này để buôn bán hóa đơn (mua 1 quyển rồi bùng mất) thì cục thuế lại yêu cầu chặt chẽ hơn. Mình chưa tìm được quy định để đọc, nhưng bên mình cũng đang làm thủ tục mua hóa đơn lần đầu, Thuế họ cũng yêu cầu phải có hợp đồng đầu ra, thì mới chứng minh được nhu cầu sử dụng hóa đơn của doanh nghiệp là có thật bạn ạ. Thế thì họ mới duyệt cho mua hóa đơn chứ, phải không.
Mình thấy như vậy là hoàn toàn hợp lý.
Còn hợp đồng kinh tế, làm 04 bản là chuyện bình thường, công ty mình có hợp đồng còn làm 06 bản cơ. Chứ chỉ làm 02 bản thì mình chưa thấy bao giờ. Tắc trách quá.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Thật vô lý , làm gì có kiểu phải có hợp đồng mới bán hóa đơn . Giả sử Dn chỉ bán lẻ hàng cho khách . và giả sử trung bình 1 ngày có 100 người khách đến mua hàng, mỗi người đều mua trị giá hàng hóa khoảng 99 nghìn . Làm bảng kê bán lẻ mà ko viết hóa đơn , ko khai thuế thì tiền thất thoát thuế ấy , cục thuế hay chi cục thuế có bù vào ko? (100 vị khách là 999 nghìn tiền thuế )Chẳng biết cái quy định ấy nó nằm ở đâu.

antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Mình cũng thấy điều này là vô lý vì nếu là DN bán lẽ thì làm gì có hợp đồng kinh tế mà như vậy chẳng lẽ không mua được HĐ à ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Phan Thị LệDung nói:
Thật vô lý , làm gì có kiểu phải có hợp đồng mới bán hóa đơn . Giả sử Dn chỉ bán lẻ hàng cho khách . và giả sử trung bình 1 ngày có 100 người khách đến mua hàng, mỗi người đều mua trị giá hàng hóa khoảng 99 nghìn . Làm bảng kê bán lẻ mà ko viết hóa đơn , ko khai thuế thì tiền thất thoát thuế ấy , cục thuế hay chi cục thuế có bù vào ko? (100 vị khách là 999 nghìn tiền thuế )Chẳng biết cái quy định ấy nó nằm ở đâu.
Họ chỉ áp dụng biện pháp này với những DN KD ngành nghề "nhạy cảm" thôi (có nghĩa là những ngành nghề dễ phát sinh việc mua bán hóa đơn ấy), dĩ nhiên là tác dụng của biện pháp này cũng chỉ là tương đối và chỉ để "phòng người ngay". Nhưng bản thân cty của handsomeghost khi ký HĐ với khách hàng mà chỉ phát hành mỗi 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản thì cũng đã "có vẻ" có vấn đề rồi.

T

tonglutinhta

Guest
15/8/06
69
0
0
38
hà nội
Hợp đồng kinh tế bao giờ cũng nên làm 4 bản để lưu phòng khi cần đến chứ bạn!:beernow:

:sick: Đúng là bạn đã thiếu cẩn thận khi làm hợp đồng có hai bản. Tuy nhiên tôi thấy mua hoá đơn lần đầu mà phải có hợp đồng thì cũng lạ! Công ty tôi là công ty chuyên về VLXD mà mua cũng có thấy hạch hoẹ gì đâu, sao chi cục thuế bên bạn khó tính thế!:dogrun:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

Tra loi luon

Guest
12/10/06
8
0
0
43
Hà Nội
Họ đùa bạn đấy! Họ chỉ đối chiếu với bản phô tô thôi. Mình nghĩ thế.
Nếu lượng tiền này chưa mua được thì ta trả bằng nhiều tiền hơn.
Chúc thành công!:sleep:

H

handsomeghost

Guest
14/1/06
57
0
0
HCMC
Em phải rút kinh nghiệm vụ này thôi, sau này sẽ làm 4 bản, nhưng bên em làm dvụ du lịch và cho thuê xe. Không biệt nó "nhạy cảm" ở chỗ nào? Quả thật là em vẫn chỉ thường làm HĐ có 2 bản thôi các pác ạ.
Bữa trước Cty em tổ chức cho 1 nhóm GV trường ĐH đi du lịch, , ra mua HĐ không được vì không có dấu. Một nhóm người thì làm sao có dấu chứ. Thế là em điên lên, em cứ kê khai và nói là không xuất HĐ vì thuế không bán, nhưng em vẫn tính thuế VAt để khấu trừ đầy đủ. Ông chuyên quản ổng đọc 1 hồi rồi ổng cũng chẳng thèm nói gì . Không biết mai mốt qtóan thuế có vấn đề gì ko?
hay là do em chung chi ít quá hà? A chị mua hđơn lần đâu thường "bác hồ" bao nhiêu? em co 300k, có ít qua 1ko? Chỉ em với . còn lần sau thì không biết đưa bnhiêu.
PS. Cty của em b1 tí teo thôi các bác ạ.

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
tonglutinhta nói:
Thôi được rồi để tôi hỏi dùm bạn vụ này vì tôi có người quen làm bên cục thuế Hà Nội, tôi sẽ trả lời bạn nếu như tôi hỏi được, OK!
Hi!!!Vậy lại có thêm chỗ để nhờ vả đây.Khi nào bên em có vấn đề gì em nhờ bác giúp nhé.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
handsomeghost nói:
Em phải rút kinh nghiệm vụ này thôi, sau này sẽ làm 4 bản, nhưng bên em làm dvụ du lịch và cho thuê xe. Không biệt nó "nhạy cảm" ở chỗ nào? Quả thật là em vẫn chỉ thường làm HĐ có 2 bản thôi các pác ạ.
Quá nhạy cảm chứ còn gì nữa. Các DN KD loại hình này phần nhiều là mua bán hóa đơn, các bác thuế phát mệt với họ nên phải chặt chẽ như thế thôi.

handsomeghost nói:
hay là do em chung chi ít quá hà? A chị mua hđơn lần đâu thường "bác hồ" bao nhiêu? em co 300k, có ít qua 1ko? Chỉ em với . còn lần sau thì không biết đưa bnhiêu.
PS. Cty của em b1 tí teo thôi các bác ạ.
Những vấn đề như thế này không được phép nêu & bàn luận công khai trên diễn đàn đâu. Bạn coi lại nội quy nhé.

H

handsomeghost

Guest
14/1/06
57
0
0
HCMC
Sau khi bị hành hạ mình cũng đã mua được hóa đơn. Nhưng than ôi, mặc dù "bác" đã dẫn đường tới 4 cửa mà vẫn còn bị giam lại cuốn sổ mua hóa đơn, Hix, nghe mấy người đi mua người ta nói tại em "ít" quá. Hu hu, bao nhieu cho vừa đây.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA