Hạch Toán Tiền Gởi Ngân Hàng Là Séc

• Thread starter NEO
  • Ngày gửi
NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Chào mọi người!
giúp đệ cách hạch toán về các khoản chi bằng SÉC, đệ chưa có khái niệm về Séc. Nên nhờ mọi người chỉ giúp.
Cám ơn Anh Chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Chi bằng Séc thì cũng hạch toán như chi chuyển khoản thôi. Khác là thay vì phát hành UNC, yêu cầu NH trả tiền cho khách hàng vào TK NH của họ thì mình phát hành cái Séc, giao cho họ. Còn việc nhận tiền mặt tại NH bằng tờ Séc hay làm thủ tục nhận tiền qua TK của họ tại NH là việc của KH. Kết quả cuối cùng thì như nhau : tiền trong tài NH của mình giảm, khách hàng nhận được tiền của họ.
Khi chi ra thì vẫn hạch toán: Nợ..... / Có 112

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Séc

Viet Huong nói:
Chi bằng Séc thì cũng hạch toán như chi chuyển khoản thôi. Khác là thay vì phát hành UNC, yêu cầu NH trả tiền cho khách hàng vào TK NH của họ thì mình phát hành cái Séc, giao cho họ. Còn việc nhận tiền mặt tại NH bằng tờ Séc hay làm thủ tục nhận tiền qua TK của họ tại NH là việc của KH. Kết quả cuối cùng thì như nhau : tiền trong tài NH của mình giảm, khách hàng nhận được tiền của họ.
Khi chi ra thì vẫn hạch toán: Nợ..... / Có 112

Cám ơn chị Việt Hương!
Em rối ở chỗ là công ty ghi Séc bôi xóa tùm lum, em mới vào làm, nên thấy cái cùi (cùi Séc) ghi rồi xóa. nên thấy ngán. Hixhix
Cám ơn chị nhiều.

T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Hạch toán TGNH là sec

Nếu bạn mới vào làm thì bạn đừng quan tâm tới mấy cái cùi sec, bạn hãy vào trang web của ngân hàng sau đó định khoản các nghiệp vụ hoặc là lấy sổ phụ từ ngân hàng về. Mình thì hay làm theo cách như sau:
1. Với các thông tin rút tiền, mình cho hết vào N111/C112 xem như cty mình rút tiền.
2. Với các sec mà thanh toán nợ thì mình lập phiếu chi tiền mặt vì theo mình được biết thì DN mình không được phép ghi sec cho đối tác đâu, chỉ dùng ủy nhiệm chi thôi. :eek:know:

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Trương Thu Hà nói:
Nếu bạn mới vào làm thì bạn đừng quan tâm tới mấy cái cùi sec, bạn hãy vào trang web của ngân hàng sau đó định khoản các nghiệp vụ hoặc là lấy sổ phụ từ ngân hàng về. Mình thì hay làm theo cách như sau:
1. Với các thông tin rút tiền, mình cho hết vào N111/C112 xem như cty mình rút tiền.
-- To: Ms. Hà.
Hông hiểu, tại sao vào Web ngân hàng??? trên đó thể hiện điều gì??

2. Với các sec mà thanh toán nợ thì mình lập phiếu chi tiền mặt vì theo mình được biết thì DN mình không được phép ghi sec cho đối tác đâu, chỉ dùng ủy nhiệm chi thôi. :eek:know:[/QUOTE]

Cách này được chứ nhỉ, nhưng hóa đơn nhận về.Trong " hình thức thanh toán ghi là chuyển khoản" thì có vần đề gì ko nhỉ. " Dady" của chúng ta có "la" không ???. Ngán wá, sổ sách rồi mù. Công ty mới thành lập 11/2005 mà các sếp tự làm "kế toán" giờ khổ cho đệ.híc:wall:

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Trương Thu Hà nói:
2. Với các sec mà thanh toán nợ thì mình lập phiếu chi tiền mặt vì theo mình được biết thì DN mình không được phép ghi sec cho đối tác đâu, chỉ dùng ủy nhiệm chi thôi. :eek:know:
NEO nói:
Cách này được chứ nhỉ, nhưng hóa đơn nhận về.Trong " hình thức thanh toán ghi là chuyển khoản" thì có vần đề gì ko nhỉ. " Dady" của chúng ta có "la" không ???. Ngán wá, sổ sách rồi mù. Công ty mới thành lập 11/2005 mà các sếp tự làm "kế toán" giờ khổ cho đệ.híc

Trường hợp này làm sao mà lập phiếu chi tiền mặt được??????
Khi phát hành Séc cho khách hàng, họ nhận được tiền dù là tiền mặt từ NH hay là vào TK của họ thì tiền trong TK tại NH của mình đều giảm xuống. Có nghĩa là bắt buộc là phải hạch toán ....../Có 112.
Muốn lập phiếu chi tiền mặt - trừ phi cái Séc đó là Séc rút TM của DN, sau đó dùng TM thanh toán cho KH.
Vậy NEO xem lại xem người thụ hưởng trên tờ Séc đó là ai? Cty bạn hay khách hàng.

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Viet Huong nói:
Trường hợp này làm sao mà lập phiếu chi tiền mặt được??????
Khi phát hành Séc cho khách hàng, họ nhận được tiền dù là tiền mặt từ NH hay là vào TK của họ thì tiền trong TK tại NH của mình đều giảm xuống. Có nghĩa là bắt buộc là phải hạch toán ....../Có 112.
Muốn lập phiếu chi tiền mặt - trừ phi cái Séc đó là Séc rút TM của DN, sau đó dùng TM thanh toán cho KH.
Vậy NEO xem lại xem người thụ hưởng trên tờ Séc đó là ai? Cty bạn hay khách hàng.
To: Chị Việt Hương,
Em hiểu rồi.
Cám ơn chị Hương, Chị Hà nhiều nhiều.:flowersun

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
NEO nói:
Chào mọi người!
giúp đệ cách hạch toán về các khoản chi bằng SÉC, đệ chưa có khái niệm về Séc. Nên nhờ mọi người chỉ giúp.
Cám ơn Anh Chị.

Séc là chứng từ do chủ tài khoản phát hành nhằn chuyển khoản thanh toán, ứng tiền hoặc cho một cá nhân nhận tiền mặt. Bạn cứ xem séc như là một Ủy nhiệm chi, hoặc một phiếu chi tiền từ TGNH.

H

HuyenLy

Guest
27/9/06
39
1
6
39
Đại dương thanh bình
NEO nói:
Hông hiểu, tại sao vào Web ngân hàng??? trên đó thể hiện điều gì??
----> theo mình nghĩ Hà nói thế vì có một số ngân hàng nếu DN đăng nhập thì có thể theo dõi Sổ phụ NH trên web luôn.
NEO nói:
2. Với các sec mà thanh toán nợ thì mình lập phiếu chi tiền mặt vì theo mình được biết thì DN mình không được phép ghi sec cho đối tác đâu, chỉ dùng ủy nhiệm chi thôi.
-----> mình sẽ làm 1 phiếu chi cho khách hàng ký nhận xong giao sec cho họ, đúng không :)? Cty mình thì kỹ hơn, cho người của cty xuống NH rút tiền và giao tại chỗ luôn :D
NEO nói:
Cách này được chứ nhỉ, nhưng hóa đơn nhận về.Trong " hình thức thanh toán ghi là chuyển khoản" thì có vần đề gì ko nhỉ. " Dady" của chúng ta có "la" không ???
-----> không quan trọng, miễn là phải có thanh toán thui hehe
NEO nói:
Ngán wá, sổ sách rồi mù. Công ty mới thành lập 11/2005 mà các sếp tự làm "kế toán" giờ khổ cho đệ.híc
------> Đừng than khóc người ơi !!!! thế sao này mới giỏi hơn người khác, đúng hông nè ;)

H

HuyenLy

Guest
27/9/06
39
1
6
39
Đại dương thanh bình
Viet Huong nói:
Chị Hương ơi, sao em thấy ở cty em chỉ có Sec rút TM thui, mà NH cũng ghi ở sổ phụ là Rút TM theo số abc trên sec thui hà.
Hay là ở phía sao còn có phần chuyển khoản cho cty à???!???
Chỉ em với

B

buihien

Guest
Cty mình nhận làm đại lý cho cty giấy BÃI BẰNG và được hưởng % trên doanh thu bán ra. vậy cho mình hỏi là sẽ ghi các bút toán như thế nào. mình không rành lắm vì mới vào làm.

VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
buihien nói:
Cty mình nhận làm đại lý cho cty giấy BÃI BẰNG và được hưởng % trên doanh thu bán ra. vậy cho mình hỏi là sẽ ghi các bút toán như thế nào. mình không rành lắm vì mới vào làm.
Là Đại lý hưởng % trên doanh thu bán ra thì khi nhận hoa hồng bạn phải xuất hóa đơn GTGT lại cho Cty Bãi Bằng. Bạn hạch toán doanh thu bán hàng của bạn là hoa hồng được hưởng
VD: Doanh thu trong tháng bạn bán dùm cho BB là 100tr, bạn hưởng 2% trên doanh thu, Cuối tháng bạn phải xuất hóa đơn GTGT : 2,2 trd. Hach toán như sau:
Nợ 111/112/131 2.200.000
Có 511 2.000.000
Có 3331 200.000
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA