Lãi quá hạn thanh toán - giải quyết như thế nào????

• Thread starter HuyenLy
  • Ngày gửi
H

HuyenLy

Guest
27/9/06
39
1
6
39
Đại dương thanh bình
Khi mình mua hàng có hợp đồng hóa đơn đầy đủ. Thời hạn thỏa thuận thanh toán là 30 ngày. Sau 30 ngày nếu không thanh toán sẽ tính lãi theo lãi suất là 1% tháng.
Nếu hóa đơn trị giá 30triệu. và mình thanh toán trễ hạn đúng 1 tháng thì mình sẽ phải hạch toán số tiền lãi quá hạn thanh toán ấy như thế nào???
Anh chị giúp em vớiiiiiiii.....

Em mời beer nha :beer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
HuyenLy nói:
Khi mình mua hàng có hợp đồng hóa đơn đầy đủ. Thời hạn thỏa thuận thanh toán là 30 ngày. Sau 30 ngày nếu không thanh toán sẽ tính lãi theo lãi suất là 1% tháng.
Nếu hóa đơn trị giá 30triệu. và mình thanh toán trễ hạn đúng 1 tháng thì mình sẽ phải hạch toán số tiền lãi quá hạn thanh toán ấy như thế nào???
Anh chị giúp em vớiiiiiiii.....

Em mời beer nha :beer:
Nợ 421 / Có 111, 112
Vì lãi quá hạn không được coi là chi phí hợp lý khi tính TNDN.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Em hạch toán vào 635-chi phí lãi vay.

Em tham khảo CV 3504/TCT, ngày 19/9/2006. Theo đó, khi thu tiền lãi này bên bán phải xuất hóa đơn GTGT.

CV là vậy nhưng thực tế mình chưa thấy cty nào xuất hđơn cho khoản thu này cả.:wall:

Sửa lần cuối:
H

HuyenLy

Guest
27/9/06
39
1
6
39
Đại dương thanh bình
Cho em hỏi: nếu họ không xuất hóa đơn cho mình thì mình làm Bảng tính lãi với hai bên ký thì mình tính vào chi phí có được không ạ? Hay là phải xuất hóa đơn mới tính vào chi phí được??

T

tidevn

Guest
5/4/06
9
0
0
Ha noi
Chào bạn. Công văn bạn cho chỉ nói đến lãi vay chứ không phải lãi suất bị phạt do chậm thanh toán, khác nhau hoàn toàn.
Cho nên bạn phải hạch toán và lợi nhuận sau thuế chứ không cho vào lãi vay được.
Cafe đê....ee..ê..

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
HuyenLy nói:
Cho em hỏi: nếu họ không xuất hóa đơn cho mình thì mình làm Bảng tính lãi với hai bên ký thì mình tính vào chi phí có được không ạ? Hay là phải xuất hóa đơn mới tính vào chi phí được??
Đây thực ra là khoản tín dụng thương mại, chứ ko phải là khoản phạt vi phạm hợp đồng nên nó đc tính vào CPHL. Miễn trong hợp đồng có quy định rõ ràng khoản lãi chậm thanh toán này thì sẽ đc tính là chi phí hợp lý. Trước đây là như vậy, nhưng giờ tự dưng có cái CV này, bảo bên bán phải xuất hóa đơn==>> mình cũng ko hiểu nữa.:wall:

Nếu theo như CV này, thì bất cứ DN nào (ko phải là tổ chức tín dụng) có thu nhập từ hoạt động cho vay cũng phải xuất hóa đơn? Thế này chắc phải sửa lại TT120 hướng dẫn phần hóa đơn rùi.:wall:

P

Phưong79

Guest
17/10/06
17
0
0
Hoàng Mai- Hà nội
Khoản lãi phạt do chậm thanh toán bạn được phép hạch toán vào TK 635 để tính TN chịu thuế. Và khoản này bên bán không phải xuất hóa đơn cho cty bạn vì đây không phải là hàng hóa hay dịhc vụ.

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
Có 2 trường hợp:
(a) Nếu khoản phạt này thuộc loại vi phạm hợp đồng kinh tế thì chi phí lãi sẽ phải chi trả từ lợi nhuận sau thuế tức từ 421
(b) Nếu đây là khoản phải trả cho bên bán do chiếm dụng vốn của bên bán thì đây được xem như chi phí tài chính.

- Trong trường hợp (a) thì bên B sẽ làm biên bản vi phạm hợp đồng kinh tế, 2 bên ký vào, và bên A dựa trên biên bản này + phiếu chi hạch toán vào 421
- Trong trường hợp (b) thì bên B cần nêu rõ trong hợp đồng cung cấp hàng hóa nếu trễ hạn thì phải nộp thêm một khoản lãi suất là bao nhiêu so với giá trị hợp đồng. Khi nào quá hạn, bên B lập bảng tiền lãi + xuất hóa đơn thu lãi. Kế toán bên A căn cứ vào hóa đơn này + hợp đồng kinh tế hạch toán vào chi phí tài chính.

Như vậy để có thể hạchh toán khoản này vào chi phí hợp lý trong kỳ bạn cần chứng từ để chứng minh? Đó chính là hóa đơn, bạn nên yêu cầu bên kia xuất hóa đơn thu tiền lãi do bán chịu quá hạn và biên bản tính lãi quá hạn là ok.

H

HuyenLy

Guest
27/9/06
39
1
6
39
Đại dương thanh bình
Em thì đã làm Hợp đồng có điều khoản nếu chậm thanh toán thì Bên mua sẽ bị tính lãi 1%. Nhưng bên Bán họ không xuất hóa đơn cho mình được không ạ?
Với lại em nghĩ họ cũng hông chịu xuất hđ cho mình đâu :(

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
Nếu không có hd thì lấy gì để ghi tăng khoản phải trả đây?
hic hic. Vậy bác ráng lấy giầy gì đi ví dụ, giấy thông báo lãi quá hạn của bên B, giấy đề nghị xác nhận khoản nợ (bao gồm cả lãi), hoặc giấy gì đó mà bác kiếm được. (nhưng không phải là loại liên quan đến vi phạm hợp đồng là được)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA