Chứng từ ghi thu - ghi chi ngân sách

• Thread starter DangHuy
  • Ngày gửi
D

DangHuy

Guest
11/10/06
23
0
0
TP Huế
Xin hỏi các bạn chỉ giáo:
Tại đơn vị hành chính sự nghiệp có thu, kế toán khoản thu học phí, lệ phí theo QĐ 19/2006/QĐ-BTC thì khoản thu này có phải hạch toán qua tài khoản 521 không (với điều kiện là chưa có chứng từ ghi thu- ghi chi ngân sách)?
Chứng từ ghi thu - ghi chi ngân sách khoản thu phí, lệ phí là gì nhỉ?
Thanks.
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Ở đơn vị mình cũng thực hiện GTGC nhưng mình không thực hiện hạch toán vào TK 521. Khi thực hiện GTGC xong thì ghi tăng nguồn kinh phí lên và giảm nguồn thu phí lệ phí.
Chứng từ ghi chi là bảng kê chứng từ chi của mình theo muc lục ngân sách kèm theo bảng đề nghị ghi thu ghi chi. Nếu bên chủ quản đòi chứng từ gốc của những khoản chi có giá trị lớn thì bạn đem qua, còn không thì thôi.
Còn chứng từ ghi thu là giấy nộp tiền vào NSNN bằng CK gồm 6 liên, liên lưu, liên nộp sở tài chính, liên nộp kho bạc, liên nộp thuế...là tổng số tiền mà mình đề nghị ghi chi.
Ơ địa phương bạn không biết có sử dụng mẫu chứng từ ghi thu trên không. Còn ở địa phương mình thì chỉ đề nghị bảng ghi chi thôi. Sở tài chính sẽ tự ghi thu vào NS qua kho bạc.

N

nguyen tuyet

Guest
mình cũng muốn tham khảo câu này, vì mình là dân kế toán chưa hành nghề. Nếu bạn tìm được đay án mail cho mình nhé .cảm ơn hehe

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Ở đơn vị quyết toán cuối năm cũng giống như Blang không hạch toán vào 521 , mà kết chuyển thu chi vào 461. Gửi báo quyết toán cho STC gồm Báo cáo quyết toán phần 1 và phần 2, cộng thêm 1 công văn đề nghị ghi thu - ghi chi thôi.

Q

quynhlaichau

Guest
2/2/08
34
0
0
39
Lai chau
Bạn ơi chứng từ ghi thu- ghi chi là:
- Các phiếu thu
- Danh sách ký nộp của từng người.
- Bạn gửi sang cơ quan Tài chính ghi thu-chi vào ngân sách:
+ Cơ quan Tài chính căn cứ tỷ lệ trích chế độ hiện hành thảo quyết định trình ủy ban cùng cấp ghi thu-chi.
+ Cơ quan TC viết lệnh ghi thu; hết niên độ NS phải viết Lệnh chi gửi xuống Kho bạc NN
- Bạn lưu 1 bản các chứng từ trên. The end

T

thanhthuy180905

Guest
11/12/08
1
0
0
43
Thành phố Hồ Chí Minh
Hỏi về văn bản hướng dẫn GTGC

A lô, bạn ơi!
Mình là nhân viên Phòng Tài chính hẳn hoi nhưng thật sự mình hiểu đúng quy trình ghi thu-ghi chi thì không sâu sát lắm. Sếp nói sao thì nghe vậy, tìm văn bản hướng dẫn thì không thấy đâu hêt!
Có ai biết văn bản nào hướng dẫn GTGC của Bộ TC không? ghi nguồn thu nào (học phí, viện phí ... còn gì nữa). Vd như 1 trường THCS có rất nhiều nguồn thu như: HP, HP 2 buổi, HP bán trú, CSVC, CSVC bán trú, thu căn tin, thu giữ xe, thu cho thuê mặt bằng, thu đề thi giấy thi ...thì GTGC làm sao?

Tks.

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
A lô, bạn ơi!
Mình là nhân viên Phòng Tài chính hẳn hoi nhưng thật sự mình hiểu đúng quy trình ghi thu-ghi chi thì không sâu sát lắm. Sếp nói sao thì nghe vậy, tìm văn bản hướng dẫn thì không thấy đâu hêt!
Có ai biết văn bản nào hướng dẫn GTGC của Bộ TC không? ghi nguồn thu nào (học phí, viện phí ... còn gì nữa). Vd như 1 trường THCS có rất nhiều nguồn thu như: HP, HP 2 buổi, HP bán trú, CSVC, CSVC bán trú, thu căn tin, thu giữ xe, thu cho thuê mặt bằng, thu đề thi giấy thi ...thì GTGC làm sao?

Tks.

Bạn tham khảo Quyết định 19/2007/QĐ-BTC của Bộ trưởng Bộ Tài chính nhé,

K

kiethoang

Guest
19/12/08
1
0
0
tp hcm
minh cung khong hieu ve van de nay lam.co ai biet xin huong dan cu the hon

C

chiyo2701

Guest
19/12/08
5
0
0
Nghệ An
Bạn tham khảo Quyết định 19/2007/QĐ-BTC của Bộ trưởng Bộ Tài chính nhé,

Quyết định 19/2007/QĐ-BTC là hướng dẫn ghi thu - ghi chi tiền, hàng viện trợ bạn ạ. Còn về các khoản phí, lệ phí nào phải ghi thu - ghi chi mình cũng đang thấy thắc mắc. Theo quyết định 19/2006/QĐ-BTC hướng dẫn :wall:thì các khoản phí, lệ phí đã thu phải nộp ngân sách được để lại chi thì phải ghi thu - ghi chi; nhưng các các khoản phí, lệ phí đã thu được nhưng được Nhà nước cho để lại đơn vị để trang trải chi phí cho việc thu phí, lệ phí thì ko phải ghi thu - ghi chi. Hai cái này khác nhau ở chỗ nào nhỉ?:wall:

S

sonly1109

Guest
28/12/08
1
0
0
viet nam
help!40% học phí để lại để làm nguồn thực hiện cải cách tiền lương đã thực chi có ghi thu ghi chi qua NSNN không?nếu không ghi thu ghi chi thì hạh toán như thế nào, bác nào biết chỉ giùm với

N

Nguyễn Thị Tuyết m

Guest
1/10/17
1
0
1
48
từ 01/01/2017 kinh phí học phí thu của học sinh được nộp vào tk tiền gửi ở kho bạc. sau đó chuyển chi bằng chuyển khoản hoặc rút tiền mặt. vầy cho tôi xin hỏi trình tự hach toán, định khoản như thế nào. có phải ghi thu ghi chi không. Xin cám ơn

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
từ 01/01/2017 kinh phí học phí thu của học sinh được nộp vào tk tiền gửi ở kho bạc. sau đó chuyển chi bằng chuyển khoản hoặc rút tiền mặt. vầy cho tôi xin hỏi trình tự hach toán, định khoản như thế nào. có phải ghi thu ghi chi không. Xin cám ơn
Từ năm 2017 học phí không còn nằm trong phí nữa nên tạm thời chờ hướng dẫn cụ thể. Hạch toán tạm thời vào 5118 đối với các khoản thu học phí chính quy, không phải nộp thuế và không GTGC

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA