kế toán tập hợp chi phí

• Thread starter Duc Hung
  • Ngày gửi
D

Duc Hung

Guest
27/9/06
24
0
0
Thanh pho Bac Giang
Chào các bạn Web KT!
Đơn vị mình là đơn vị kinh doanh sắt thép. có chức năng sản xuất và kinh doanh cơ kim khí do vậy vừa rồi đơn vị mình có mở thêm xưởng gia công cơ khí mà vật liệu đầu vào của xưởng chính là hàng hóa mà đơn vị đang kinh doanh. Vậy khi hạch toán mình có phải xác định giá vốn hàng bán nội bộ không. Nếu không có cách hạch toán nào khác ? Xin giúp đỡ nhé. cám ơn tất cả đại gia đình webketoan.:beernow:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
Duc Hung nói:
Chào các bạn Web KT!
Đơn vị mình là đơn vị kinh doanh sắt thép. có chức năng sản xuất và kinh doanh cơ kim khí do vậy vừa rồi đơn vị mình có mở thêm xưởng gia công cơ khí mà vật liệu đầu vào của xưởng chính là hàng hóa mà đơn vị đang kinh doanh. Vậy khi hạch toán mình có phải xác định giá vốn hàng bán nội bộ không. Nếu không có cách hạch toán nào khác ? Xin giúp đỡ nhé. cám ơn tất cả đại gia đình webketoan.:beernow:
Theo như bạn nói thì theo mình giải quyết như sau

Khi thành phẩm xuất kho thành nguyên vật liệu để gia công:
Hạch toán
Nợ 152GC
Có 155
(Theo dõi riêng kho gia công).
Sau đó bạn có thể tính riêng cho chi phí nhân công, chi phí sản xuất chung ở xưởng gia công, để xác định cho giá vốn hàng gia công.

Tuy nhiên nếu quy mô, bộ phận kế toán, ....không có khả năng như trên thì bạn có thể chọn cách đơn giản hơn để xử lý.

Chúc bạn thành công

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
Duc Hung nói:
Chào các bạn Web KT!

Khi xuất hàng hóa bạn hạch toán Nợ 154(gc)/ Có 156
Cộng với những chi phí khác, bạn tính giá thành thành phẩm chứ không phải là giá thành nội bộ.

hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
Em đang có đề tài sắt thép, tính hàng tồn kho, anh Quang tèo sang giúp em với, em đang thắc mắc về vấn đề hàng liên kho tính giá thế nào đấy ạ

B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
Quangteo nói:
Khi xuất hàng hóa bạn hạch toán Nợ 154(gc)/ Có 156
Cộng với những chi phí khác, bạn tính giá thành thành phẩm chứ không phải là giá thành nội bộ.

Khi nhập kho gia công xong, mình ghi Nợ 155 hay 156 anh nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA