Xuất HĐ GTGT cho hàng gia công vào T.8 nhưng T.10 mới nhận được HĐ đầu vào!!!

• Thread starter Bui Chung
  • Ngày gửi
B

Bui Chung

Guest
Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn gần xa! mình buồn lắm vì trong tháng 8 mình có viết cái HĐ GTGT xuất hàng bán, lúc đó cty mình có hàng, nhưng mình chưa có HĐ đầu vào (HĐ cho hàng SX gia công) nên bây giờ mình ko biết giải quyết sao nữa!!! nếu bị phạt thì dựa vào điều khoản nào?Mức phạt bao nhiêu và hình thức phạt như thế nào? tổng giá trị hóa đơn mình xuất ra chỉ có 400.000đ, híc, rất mong các bạn giúp giùm nếu ko mình chết mất, mình rất lo lắng ...:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoang Diep

Guest
Như vậy là ko ổn rồi. Trên nguyên tắc là phải có đầu vào mới xuất bán được.
Có 3 cách: (nói nhỏ)
- Viết HD đầu vào trước ngày xuất bán ( hơi khó vì chằng DN nào còn dư HD t.8 cả)
- Làm Biên bản hủy hóa đơn đã xuất ( có sự đồng ý giúp đỡ của người mua) và điều chỉnh trên Tờ khai thuế.
- Cách 3: Nộp phạt...Hix:imwithstu

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Bui Chung nói:
Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn gần xa! mình buồn lắm vì trong tháng 8 mình có viết cái HĐ GTGT xuất hàng bán, lúc đó cty mình có hàng, nhưng mình chưa có HĐ đầu vào (HĐ cho hàng SX gia công) nên bây giờ mình ko biết giải quyết sao nữa!!! nếu bị phạt thì dựa vào điều khoản nào?Mức phạt bao nhiêu và hình thức phạt như thế nào? tổng giá trị hóa đơn mình xuất ra chỉ có 400.000đ, híc, rất mong các bạn giúp giùm nếu ko mình chết mất, mình rất lo lắng ...:wall:

Tạm chữa cháy nhé:

Thứ nhất là bạn bảo họ xuất hóa đơn cho ngay.
Thứ 2 là bảo họ làm cho 1 phiếu xuất hàng (ngày trên phiếu phải trước ngày bạn xuất HĐ đầu ra) có ký,đóng dấu - còn bạn làm phiếu nhập hàng, coi như bạn nhập hàng trước. Nhưng phải chú ý trong hợp đồng cũng nên có điều khoản là khi bên bạn thanh toán thì bên kia sẽ xuất hóa đơn.

Vì tổng giá trị hóa đơn bạn xuất ra ko lớn lắm nên tạm chữa cháy kiểu đó vậy. Nhưng từ lần sau chú ý cẩn thận hơn 1 chút nhé !

Các bạn khác chắc cũng có nhiều ý kiến khác ? Post lên đây để cùng học hỏi nhé !

:two: :two: :two:

B

Bui Chung

Guest
Rất cám ơn bạn Hoàng Diệp vác bạn Ocean 13! Mình sẽ rút kinh nghiệm lần sau.hĩhix ... Theo bạn Ocean 13 thì mình sẽ nói người ta viết HĐ (chỉ được vào T.10 thui,hic) và làm phiếu xuất hàng, nhưng trong các điều khoản hợp đồng của 2 bên ko có phần "khi thanh toán tiền thì xuất HĐ" vậy thì mình có làm theo y' bạn được ko? Thanks bạn trước !!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA