Hóa đơn doanh nghiệp bỏ trốn

• Thread starter mickeylucky
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
Cty mình vửa dc cơ qua thuế thông báo dính 1 HD của DN bị bỏ trốn , bên thuế yêu cầu kg cho khấu trừ thuế
Bây giờ mình muốn kếu oan, thi làm như thế nào
HD đó xuất trước khi doanh nghiệp bỏ trốn , vậy mà bác thuế kêu loại
buồn hết biết:sad:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

handsomeghost

Guest
14/1/06
57
0
0
HCMC
Bạn không có cơ hội đâu, làm sao cãi lại thuế, nếu mà cãi thắng thì hãy coi chừng hoạt động về sau.

M

Minh Khoa

Guest
27/10/05
15
0
0
Buôn Ma Thuột
Đúng rồi đấy ! đừng kêu oan nữa đành chịu thôi vì họ đại diện pháp luật mà! cái này mình đúng thì hãy coi chừng cái khác sai lớn hơn nhiều

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Nhưng mà tui vẫn chưa rõ là hóa đơn DN bỏ trốn xuất trước khi họ bỏ trốn thời gian là bao lâu thì được chấp nhận ? Chẳng hạn như họ xuất hóa đơn cho mình vào năm 2004 nhưng đến năm 2006 họ mới bỏ chốn thì cái hóa đơn đó tính sao nhẩy ? vì năm họ xuất hóa đơn cho mình thì họ cũng có ĐKKD và đầy đủ thủ tục......nhưng vì 1 lý do nào đó mà đến năm nay họ mới bỏ trốn thì sao ?

Xin đc chỉ giáo....:wall: :imwithstu

B

BacKieuPhong

Guest
10/10/06
65
0
0
44
Hai Phong
Mình nghĩ doanh nghiệp bỏ trốn đó sẽ có văn bản của Cảnh sát kinh tế. Bạn nên thu thập văn bản đó để có hướng xử lý. Mình đã thấy có doanh nghiệp bị như vậy nhưng thuế không cho khấu trừ. Đành chịu vậy.

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Theo mình thì, khi cơ quan thuế loại hóa đơn của bạn cũng có nhiều lý do. Nếu hóa đơn xuất trước ngày DN bỏ trốn và thật sự bạn có hoạt động với họ, có phiếu xuất, nhập kho, phiếu chi, thậm chí có hợp đồng kinh tế thì hóa đơn của bạn không bị xuất toán. Nhưng nếu xuất trước ngày DN bỏ trốn và công an kinh tế xác định đơn vị đó chuyên mua bán hóa đơn, không có hàng hóa thì xuất toán là đúng. Việc xử phạt đối với việc sử dụng hóa đơn bất hợp pháp thực hiện theo tinh thần của công văn 4215.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Q

quang_thinhmk

Guest
12/10/06
6
0
1
48
Long Biên - Hà Nội
Bạn phải xác định xem thời gian mua của DN bỏ trốn. Nếu diễn ra trước thời điểm DN kia bỏ trốn và hoạt động mua bán đó là có thật (có hàng hoá, phiếu xuất của bên DN bỏ trốn ) thì phải cãi cơ quan thuế bằng được. Nếu ko thì ngoài việc bạn bị xuất toán ra còn bị phạt theo CV 4215 của Tổng Cục thuế nữa đấy. Vì xuất toán đồng nghĩa với việc bạn mua HĐ bất hợp pháp để hoàn thiện chi phí.

P

phi_yen

Trung cấp
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán
Vấn đề là thời điểm DN bỏ trốn ngành thuế được thông báo nhưng không công khai thông tin này để gây khó cho DN thui.

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Điều quan trọng nhất là bên bỏ trốn đã kê khai thuế GTGT và nộp thuế hoạt động đó trước khi bỏ trốn hay chưa??
+ Thứ nhất nếu chưa đương nhiên bạn bị loại không được khấu trừ TGTGT
phần chi phí có bị loại không còn phụ thuộc vào chứng từ của bạn nữa
+ nếu nộp thuế GTGT đầy đủ thì bạn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào,và đương nhiên được tính là chi phí hợp lý

U

Uyen

Guest
cty tui cũng vừa bị dính 1 cái HD của DN bỏ trốn như bạn đấy. họ bỏ trốn sau thời điểm mua bán hàng với cty tui. chứng từ mua bán hàng hóa bên tui có đủ cả gồm HDKT, phiếu xuất, nhập, phiếu chi, thu. bình thường ở phiếu thu chi hay nhập xuất của bạn có thể thiếu 1, 2 chữ kí ở chỗ nào đó nhưng khi đã bị dính rùi thì cơ quan thuế họ sẽ soi từng tí một, nếu thiếu chỉ 1 chữ kí thui thì bạn sẽ bị lập biên bản vì không chứng thực được hành vi mua bán của mình. tất nhiên lúc này bạn sẽ không được khấu trừ thuế và tùy mức độ nặng nhẹ mà bạn có thể bị phạt thuế hay ko

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Uyen nói:
cty tui cũng vừa bị dính 1 cái HD của DN bỏ trốn như bạn đấy. họ bỏ trốn sau thời điểm mua bán hàng với cty tui. chứng từ mua bán hàng hóa bên tui có đủ cả gồm HDKT, phiếu xuất, nhập, phiếu chi, thu. bình thường ở phiếu thu chi hay nhập xuất của bạn có thể thiếu 1, 2 chữ kí ở chỗ nào đó nhưng khi đã bị dính rùi thì cơ quan thuế họ sẽ soi từng tí một, nếu thiếu chỉ 1 chữ kí thui thì bạn sẽ bị lập biên bản vì không chứng thực được hành vi mua bán của mình. tất nhiên lúc này bạn sẽ không được khấu trừ thuế và tùy mức độ nặng nhẹ mà bạn có thể bị phạt thuế hay ko
Nếu bạn chuẩn bị tốt được hồ sơ, làm công văn giải trình và bản cam kết, cùng những giấy tờ liên quan ( như HĐ, Phiếu chi, phiếu nhập xuất, chứng từ thanh toán...) Cộng thêm có mối quan hệ tốt thì việc chấp nhận chi phí và thuế GTGT khấu trừ đều được chấp nhận

Chúc bạn thành công

hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
AC3K nói:
Nếu bạn chuẩn bị tốt được hồ sơ, làm công văn giải trình và bản cam kết, cùng những giấy tờ liên quan ( như HĐ, Phiếu chi, phiếu nhập xuất, chứng từ thanh toán...) Cộng thêm có mối quan hệ tốt thì việc chấp nhận chi phí và thuế GTGT khấu trừ đều được chấp nhận

Chúc bạn thành công
Vẫn phải có quan hệ tốt ạ, như vậy có phải có chuyện không minh bạch ở đây, tùy thuộc vào cán bộ thuế hay sao? Em nghĩ mình chứng minh đc mình ko gian dối là đc chứ ạ?

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Vấn đề bạn có thể tham khảo những văn bản sau để tìm hướng giải quyết.

Đính kèm

• CV4215_181105.TIF
    173.1 KB · Lượt xem: 91
  • CV2861_100806.tif
    63.9 KB · Lượt xem: 74
  • CV1570_030506.tif
    29.4 KB · Lượt xem: 82
U

Uyen

Guest
AC3K nói:
Nếu bạn chuẩn bị tốt được hồ sơ, làm công văn giải trình và bản cam kết, cùng những giấy tờ liên quan ( như HĐ, Phiếu chi, phiếu nhập xuất, chứng từ thanh toán...)
Cái này thì đúng rùi:cool2:

nhưng còn cái này nè:
Cộng thêm có mối quan hệ tốt thì việc chấp nhận chi phí và thuế GTGT khấu trừ đều được chấp nhận
theo bạn mối quan hệ tốt đẹp là j vậy? đây là vấn đề cực kì tế nhị, tui nghĩ chúng ta ko nên bàn luận trên wkt.:1108:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA