Chuyền tiền qua NH mà không xuất hóa đơn

• Thread starter Ta Thanh Hien
  • Ngày gửi
T

Ta Thanh Hien

Guest
13/8/06
32
0
0
Thanh pho Ho Chi Minh
Các anh chị ơi, giúp em với, em có vấn đề này không biết phải làm sao? Công ty em là công ty DL nên có những khách lẻ mua vé mà không cần xuất hóa đơn. Sếp của em vẫn cho chuyển tiền qua NH để thanh toán các dịch vụ đã thực hiện (trước khi em vào làm). Bây giờ nó lung tung luôn, sếp em lại đưa ra ý kiến là sẽ đóng tài khoản ấy lại mở một tài khoản mới. Em thấy như thế là không ổn. Nếu công ty hoạt động mà không mở tài khoản thì có vấn đề gì không? Không biết có cách nào khác không, mong đơợc các anh chị giúp đỡ.
(Hình thức thu hộ, chi hộ có được không?)
Cám ơn rất nhiều nhiều...

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bạn nói rõ hình thức thu-chi hộ ở đây đi. Bên cung cấp họ có chấp nhận ko? Vì theo hình thức này thì bên ccấp họ phải xuất hóa đơn thay cty bạn đấy.

Còn làm theo Sếp bạn thì trước mắt ko vấn đề j, nhưng về sau thì ko chắc chắn hậu quả nó sẽ thế nào. Và cách làm này bạn ko nên đề cập đến trên 4r kẻo bị xóa bài.

T

Ta Thanh Hien

Guest
13/8/06
32
0
0
Thanh pho Ho Chi Minh
Cảm ơn bạn đã nhắc nhở.
Công ty đối tác chỉ xuất hóa đơn cho công ty mình thôi, còn khách hàng thì không yêu cầu công ty mình phải xuất hóa đơn. Thế đấy, lại còn thanh toán qua ngân hàng. Trong trường hợp này mình khai thuế trễ có được không?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tốt hơn hết bạn nên làm đúng luật. Hóa đơn đầu vào có thể khai trễ, nhưng ko quá 3 tháng.

hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
Nếu quá ba tháng mà không kê khai hóa đơn (do quên) thì sẽ thế nào ạ? Em không được kê hóa đơn đó lên hay vẫn kê mà không được khấu trừ?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Không đc khấu trừ VAT thôi, còn chi phí em vẫn tính bình thường.

hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
Vậy phần thuế em sẽ để thế nào hả chị, vì trên đó vẫn có thuế mà, hóa đơn đưa vào chi phí bao gồm giá trị trên hóa đơn hay chỉ là giá trị trước thuế, chị cho em rõ nhé! Cám ơn chị Lannhu ạ

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hollytree nói:
Vậy phần thuế em sẽ để thế nào hả chị, vì trên đó vẫn có thuế mà, hóa đơn đưa vào chi phí bao gồm giá trị trên hóa đơn hay chỉ là giá trị trước thuế, chị cho em rõ nhé! Cám ơn chị Lannhu ạ
Phần thuế ko đc khấu trừ đó sẽ được tính vào chi phí, tức đưa tổng giá trị hóa đơn vào chi phí.

hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
lannhu nói:
Phần thuế ko đc khấu trừ đó sẽ được tính vào chi phí, tức đưa tổng giá trị hóa đơn vào chi phí.
Cám ơn chị chỉ bảo tận tình, nghe nói chị cũng quê Đà nẵng - cùng quê gốc em đấy. Hãnh diện vì có đồng hương giỏi, hihi

L

Labiang

Guest
14/6/06
19
0
0
Sài Gòn
Ta Thanh Hien nói:
Các anh chị ơi, giúp em với, em có vấn đề này không biết phải làm sao? Công ty em là công ty DL nên có những khách lẻ mua vé mà không cần xuất hóa đơn. Sếp của em vẫn cho chuyển tiền qua NH để thanh toán các dịch vụ đã thực hiện (trước khi em vào làm). Bây giờ nó lung tung luôn, sếp em lại đưa ra ý kiến là sẽ đóng tài khoản ấy lại mở một tài khoản mới. Em thấy như thế là không ổn. Nếu công ty hoạt động mà không mở tài khoản thì có vấn đề gì không? Không biết có cách nào khác không, mong đơợc các anh chị giúp đỡ.
(Hình thức thu hộ, chi hộ có được không?)
Cám ơn rất nhiều nhiều...
Bạn lập bổ sung hoá đơn cho những khách hàng đã thanh toán qua ngân hàng. Lưu lại cả 03 liên hoá đơn. Xem như khách hàng không lấy hoá đơn.

Đóng tài khoản không giải quyết được việc gì cả.

Thân mến.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA