Chi phí lắp đặt điện nước nhà xưởng mới

• Thread starter mkhanhkh
  • Ngày gửi
M

mkhanhkh

Guest
12/10/06
2
0
0
SaiGon
Help mình với,

Cty mình có xây dựng nhà xưởng mới, tháng trước đó đã hoàn thành và mình đã hạch toán vào TSCĐ.
Tháng này lại phát sinh lắp hệ thống điện nước, trị giá hóa đơn là 5tr.
Vậy cho mình hỏi phần này mình hạch toán như thế như thế nào?
Tks mọi người trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Bạn có thể bổ sung vào nếu chứng từ đó ghi rõ là lắp đặt cho nhà xưởng đó,mình nghĩ không sao đâu!

M

mkhanhkh

Guest
12/10/06
2
0
0
SaiGon
Trương Thu Hà nói:
Bạn có thể bổ sung vào nếu chứng từ đó ghi rõ là lắp đặt cho nhà xưởng đó,mình nghĩ không sao đâu!

Bạn ơi cho mình hỏi, vậy tháng này mình vẫn hạch toán Hóa đơn đó là TSCĐ hả? Có được kg nhỉ? Vì trị giá hóa đơn chỉ có 5tr thôi.

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Bạn vẫn hạch toán vào nguyên giá TSCD về nhà xưởng đi

B

BacKieuPhong

Guest
10/10/06
65
0
0
44
Hai Phong
Nếu hệ thống điện nước nằm trong Quyết toán chung với công trình nhà xưởng thì bạn hạch toán tăng TSCĐ và trích khấu hao bình thường. Nếu hệ thống điện nước nằm ngoài Quyết toán xây dựng thì bạn hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ. Theo mình như vậy. Bạn nào có ý kiến gì xin góp ý thêm.

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Mặc dù tháng trước đã hoàn thành và quyết toán, song nếu nhà xưởng ấy vẫn chưa đưa vào sử dụng, thì chi phí này bạn có quyền đưa vào làm tăng giá trị của TCSĐ lên, vì bạn nhớ rằng, NG TSCĐ = Giá mua + chi phí phát sinh trong quá trình mua, hay khác đi là những chi phí cần thiết để đưa TSCĐ đi vào sử dụng.

B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
mkhanhkh nói:
Bạn ơi cho mình hỏi, vậy tháng này mình vẫn hạch toán Hóa đơn đó là TSCĐ hả? Có được kg nhỉ? Vì trị giá hóa đơn chỉ có 5tr thôi.

Bạn hạch toán theo trình tự
Nợ 2412/ Có 111
Nợ 211/ Có 2412

nếu tháng trước bạn đã mở thể TSCD, sổ chi tiết TSCD thì nay ghi thêm số tiền đó vào thẻ, sổ chi tiết.

S

springthuy18

Guest
15/9/05
47
0
0
44
Ha Noi
Biển Núi nói:
Bạn hạch toán theo trình tự
Nợ 2412/ Có 111
Nợ 211/ Có 2412

nếu tháng trước bạn đã mở thể TSCD, sổ chi tiết TSCD thì nay ghi thêm số tiền đó vào thẻ, sổ chi tiết.
Một điều khó là 5 tr này làm thay đổi giá trị tài sản (VD từ 100 thành 105 tr, giá trị ghi nhận này làm thay đổi chu kỳ và giá trị khấu hao đã kê khai thì có bị thuế hành hạ gì ko ạ?

ruadangyeu

ruadangyeu

Guest
30/9/06
143
1
0
Hanoi
my.opera.com
Theo ngu ý của mình trong trường hợp này ta tang nguyên giá của tài sản cố định là nhà xưởng đồng thời cũng tăng luôn cả phần khấu hao lũy kế nếu nhà xưởng này đã đưa vào sử dụng
VD: trước khi có hệ thống điện nước
nợ 211:100tr
có 214:1
-- sau khi có hệ thống điện nước
nợ 211:105
có 214:1,05

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA