kế toán XDCB

• Thread starter nguyễnthuhường
  • Ngày gửi
N

nguyễnthuhường

Guest
Chào các bạn! Mình mới vào làm tại 01 cty về XD, cty mình ngoài các phòng ban ra còn chia ra thành 03 xí nghiệp nhỏ mỗi XN đều có sơ đồ tổ chức riêng, hạch toán chi phí riêng và mình được phân làm kế toán vào 1 trong 3 XN đó.
Vì là SV mới ra trường, kinh nghiệm chưa có nhiều nên mình thấy rất lúng túng trong công việc. Thú thực với mọi người là mình chưa qua trường lớp về kế toán nào cả ngày trước mình học về luật kinh tế, hiện mình cũng đang học thêm kế toán tổng hợp, nhưng mà công việc mỗi ngày một nhiều không cho phép mình chờ học xong khóa học này được:sad: :sad:
Mình không biết phải làm sao nữa. Mọi người có thể giúp mình nên bắt đầu công việc từ đâu k? Liệu mình học KTTH có đúng chuyên môn mình đang làm k? Mình đang rất cần sự giúp đỡ của mọi người.
Cảm ơn rất nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
Bạn cứ làm bình thường như một công ty độc lập, khi có các khoản công nợ nội bộ (giữa XN và XN, giữa XN và Cty) thì dùng 136 và 336 để hạch toán. Công việc của Kế toán công ty mới mệt mỏi khi tổng hợp số liệu của 3 XN lại. Bạn sẽ nhàn hơn nhiều
Nên đề nghị cấp phần mềm để hạch toán dễ dàng hơn.

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
nguyễnthuhường nói:
Chào các bạn! Mình mới vào làm tại 01 cty về XD, cty mình ngoài các phòng ban ra còn chia ra thành 03 xí nghiệp nhỏ mỗi XN đều có sơ đồ tổ chức riêng, hạch toán chi phí riêng và mình được phân làm kế toán vào 1 trong 3 XN đó.
Vì là SV mới ra trường, kinh nghiệm chưa có nhiều nên mình thấy rất lúng túng trong công việc. Thú thực với mọi người là mình chưa qua trường lớp về kế toán nào cả ngày trước mình học về luật kinh tế, hiện mình cũng đang học thêm kế toán tổng hợp, nhưng mà công việc mỗi ngày một nhiều không cho phép mình chờ học xong khóa học này được:sad: :sad:
Mình không biết phải làm sao nữa. Mọi người có thể giúp mình nên bắt đầu công việc từ đâu k? Liệu mình học KTTH có đúng chuyên môn mình đang làm k? Mình đang rất cần sự giúp đỡ của mọi người.
Cảm ơn rất nhìu!

Bạn mua sổ sách hạch toán bình thưởng, khoản vốn cty giao cho = tiền, bằng tài sản bạn hạch toán 336, khi nào bạn cung cấp vật tư, nộp tiền thì hạch toán 136. cuối tháng có số dư của 2 tài khoản này thì kết chuyển khấu trừ, và nhớ là thường xuyên liên lạc, đối chiếu với kế toán tổng hợp của cty để tạo điều kiện cho họ làm tốt ss của cty, như vậy sẽ thuận lợi cho bạn nữa. Các khoản BHXH, Y tế nếu công ty nộp hộ XN cũng hạch toán thông qua TK 336 nhé.
Bạn học kế toán tổng hợp là đúng rồi.
Mọi việc rồi sẽ tốt đẹp. Chúc bạn thành công với công việc hơi trái nghề ban đầu này!

H

HoangThanhsd5

Trung cấp
24/8/06
50
0
6
Ha noi
Bạn cứ làm bình thường như một công ty độc lập
- Khi có các khoản công nợ nội bộ (giữa XN và XN, giữa XN và Cty) thì dùng 136 và 336 để hạch toán.
- Còn các nghiệp vụ phát sinh khác thì hạch toán bình thường. Bạn phải hiểu bản chất của một số tài khoản thường xuyên phát sinh.
Lưu ý: Trước khi định khoản bạn phải luôn luôn nhớ rằng nghiệp vụ này đến cuối kỳ kế toán thì phải hạch toán thế nào tức là mỗi nghiệp vụ phát sinh phải theo dõi từ đầu tới khi kết thúc.
Theo tôi việc đi học thêm là tốt nhưng tốt nhất vẫn là kết hợp giữa thực tế làm việc hàng ngày và nghiên cứu thêm sách. Không được giấu dốt, nghiệp vụ nào không biết thì nên hỏi người làm trước đồng thời khi rỗi bạn vào WKT để các đồng nghiệp có thể hỗ trợ cho bạn.
Kế toán không khó. Chúc bạn thành công.

T

Trinhthihuyen84

Guest
30/11/06
13
0
1
39
TP. HCM
Kể ra thì cũng tội cho bạn thật, chưa qua trường lớp kế toán nào đã vào làm kế toán tại công ty xây dựng thì cũng vất. Nhưng không sao đâu, vì kế toán cũng không khó mà.
:two:

S

sieunhanvn

Guest
1/3/07
2
0
0
44
Hanoi
Công ty mình là một doanh nghiệp xây lắp mới được thành lập T6 năm 2006, vậy mình nên áp dụng chế độ kế toán nào cho năm 2006 và từ năm 2007 thì áp dụng chế độ kế toán nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA