Tính giá liên kho hay từng kho

• Thread starter hollytree
  • Ngày gửi
hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
Em có 1 tình huống khó xử khi có nhiều kho hàng, ko biết nên chọn như thế nào, người thì nói chọn tính giá bình quân theo từng kho, người thì nói tính liên kho. Em làm tính bình quân liên kho nhưng nó có chuyện này xảy ra:
Mua 10 mặt hàng A, giá mỗi cái 1 đồng, nhập vào kho 1
Chuyển 1 mặt hàng A sang kho 2
Sau đó lại mua 10 mặt hàng A, giá mõi cái 1.5 đ, nhập vào kho 1
Khi xuất bán, chọn 1 cái của kho 2 để xuất
Nếu tính theo giá bình quân liên kho
Thì giá xuất sẽ >1 đồng
Do đó sẽ xảy ra tình trạng "âm giá" (tạm dịch)
Nên thế nào đây các anh chị ơi, dn em làm ngành sắt thép

Khóa học Quản trị dòng tiền
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
khi xuất kho VD xuất 11 hàng A theo VD của bạn thì trên phiếu xuất kho bạn tách ra 1 kho 2 và 10 của kho 1, như vậy khi chạy giá vốn trong phần mềm kế toán sẽ ko gặp trường hợp như bạn nói. Khi đó kho 2 sẽ xuất 01 A giá 1 đồng, kho 1 xuất 9 A giá 1 đ và 1 A giá 1.5đ

hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
Anh cho em lời khuyên thế nào chứ, còn đúng là đang bị như thế ạ. Thật là nhức đầu với chuyện này, giá mà ngay từ đầu chọn tính giá từng kho riêng. Hic

S

springthuy18

Guest
15/9/05
47
0
0
44
Ha Noi
Mình nghĩ xuất ra giá lớn hơn 1 là đúng chứ sao nữa nhỉ? bạn nhập 10 cái 1 đồng, 10 cái 1,5, giá trung bình là 1.25 khi tính giá hàng tồn. Nó chỉ âm và vô lý khi bạn tính giá đích danh thôi chứ (nếu tính sai).

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
kidmandang nói:
khi xuất kho VD xuất 11 hàng A theo VD của bạn thì trên phiếu xuất kho bạn tách ra 1 kho 2 và 10 của kho 1, như vậy khi chạy giá vốn trong phần mềm kế toán sẽ ko gặp trường hợp như bạn nói. Khi đó kho 2 sẽ xuất 01 A giá 1 đồng, kho 1 xuất 9 A giá 1 đ và 1 A giá 1.5đ
theo mình nghỉ thì là bạn đã chọn cách tính hàng tồn kho theo phương pháp thực tế đích danh. còn cách tính bình quân liên kho thì giá sẽ là 1.25 đ/ cái

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Các bác ơi, khi hàng xuất chuyển từ kho này đến kho khác; kế toán phải hạch toán như thế nào???

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
aThuan nói:
Các bác ơi, khi hàng xuất chuyển từ kho này đến kho khác; kế toán phải hạch toán như thế nào???
Không hạch toán gì cả bạn ạ. Chỉ là sự luân chuyển kho thôi mà!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA