Hiện ghi chú về tên hàng khi nhập mã hàng

• Thread starter Bình_OverAC
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
W

WhoamI

Cao cấp
handung107 nói:
Ban lam on gui cho minh voi Cam_to_80. Dia chi cua minh la handung107@yahoo.com. Minh thay tren PCWorld co bai viet ve lap Form chon MaSP rat hay, ban click chuot phai tai cell ban muon nhap MaSP, Form se hien ra de ban chon. Tren Form ban thiet ke Listview de cuon danh sach MaSp, ten SP...tu bang DanhMucHH vao. Cach nay minh thay cung rat tien de nhap MaSP cung nhu MaKH...

Bạn handung107 có thể nói rõ hơn về cách này đc ko, theo mình hiểu đây chỉ là ứng dụng validation thôi, còn yêu cầu của bạn OverAC là muốn biết xem mã hàng đó cụ thể là mặt hàng nào như là 1 comment tự động trợ giúp nhập liệu nhanh hơn, chính xác hơn.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Bạn vào trang www.pcworld.com.vn, phần download, có bài "Tạo bảng chọn dữ liệu trong Excel", bạn cứ làm theo như vậy, bạn sẽ thấy hiệu quả của bảng chọn khi cần nhập MãKH, hay MãSP, mình rất thích và thấy tiện dụng vô cùng. Trong A-Excel2.0 có hiện Comment chi tiết về Sản phẩm mỗi lần bạn nhập Mã, mình cũng thích lắm và đang mong được Tuan chỉ giáo cho cách làm. Mình chỉ biết tạo Data Validation/List, nhưng như vậy chỉ hiện được cột MãSP hay MãKh, mà khi mình cầm tờ HĐ, thì làm sao nhớ được hết MãKH cho mỗi tên KH ? Còn ComboBox thì cũng bất tiện nhất là khi dữ liệu của bạn dài quá, khoảng trên 100 dòng... vì combobox thường chỉ đặt ở một vị trí nhất định nào đó thôi, hiện giờ, mình đang làm cho một công ty có khoảng 200 mặt hàng và khoảng trên 300 khách hàng và Nhà Cung Cấp nên mấy cái vụ Mã thật là rối rắm và khó chịu. Mong các bạn giúp cho những ý kiến hay, mình cám ơn rất nhiều. Mình đã nhận được File Công thức Excel, cám ơn Meggie nhiều. A-Excel phiên bản mới mình down ngay trong Diễn đàn đó, bạn thử down xem

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Chào các bạn,
Bảng chọn mà mình vừa nói là một form, trong đó có một Listview, bạn sẽ dùng VBA, để add các bảng Danh Mục Khách Hàng hoặc Danh Mục sản phẩm, Hàng hoá... vào Listview này. Sau đó, bạn sẽ đặt form này vào một worksheet nào đó, bạn chọn cột MãSp, hay Mã Kh là Target Column, tất cả đều được hướng dẫn rất kỹ và Source Code có sẵn trong PCWorld rồi, mình không nhắc lại đâu, vì bài viết đó không phải của mình, mình chỉ áp dụng nó, và thấy hay, giới thiệu để các bạn cùng xài. Khi bạn chọn cột Mã là Target rồi thì tại bất kỳ Cell nào trong cột này, bạn nhấp chuột phải, form sẽ hiện ra, bạn tuỳ thích chọn lựa, nó tiện ở chỗ rất rõ ràng khi hiện kèm cả cột Mã lẫn cột Tên, bạn chỉ cần sắp xếp theo thứ tự a,b,c để dò tìm được nhanh chóng thôi. Khi bạn chọn được mã rồi thì nhấp vào, mã sẽ hiện ra ngay tại Cell bạn vừa chọn. Bạn cứ thử xem

K

ketoanquen

Guest
1/9/04
15
0
0
Ho Chi Minh City
To: handung107
Mình cũng đã vào thử www.pcworld.com.vn để lấy bài viết "Tạo bảng chọn dữ liệu trong Excel". Tuy nhiên, mình chỉ biết chút xíu về VBA nên không thể làm cho cái chương trình này work được. Bạn có thể cho mình xin 1 file excel mẫu có chứa cái module này để mình từ từ ngâm cứu được không? Gửi đến cho mình theo địa chỉ acct0804@yahoo.com. Cám ơn nhe

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Chào các cao thủ Excel!
Em thật sự rất mừng vì cái topic mà em tạo ra có nhiều cao thủ tham gia.
Việc làm của em xuất phát từ một ý tưởng của VB. Nghĩa là khi ta gõ các đối tượng có sẳn hoặc đã khai báo trong việc edit mã nguồn thì nó tự động đưa ra một danh sách. Danh sách này tuyệt vời ở chổ là mình gõ tới đâu nó hiện ra tới đó (tìm đến object, menthod, property gần nhất cho ta để nếu ta muốn có thể chọn ngay hoặc tìm tiếp bằng cách nhấn nút lên xuống).
Nói túm lại em nghĩ ra chuyện này vì tay của em không muồn đụng vào cái con chuột mà chỉ tổ làm rách việc.
Mong rằng các bác bình luận tiếp.
To bác Quocnghia: bảng danh sách dính kèm của bác rất hay nhưng lại phải rờ tới con chuột nên em không thích lắm.
To bác handung107: em vào PCworld nhưng cái thế giới ấy nó lớn quá em tìm không nổi (vì cũng không quen sài). Nhưng theo lời bác thì hình như nó vẩn phải phụ thuộc vào con chuột ấy nhĩ.
To bác Tuanktcdcn: Em không rảnh nên không nghiên cứu được cái A-Excel 2.0 của bác rồi. Nhưng nếu được bác send cho em một bản xem sao nhé. địa chỉ của em là: uuhdm@yahoo.com.
Cám ơn tất cả mọi người.

Sửa lần cuối:
H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Gởi bạn OverAC và ketoanquen,
Mình hiểu ý tưởng của bạn OverAC rồi, nếu bạn không thích xài đến con chuột thì A-Excel 2.0 của bác Tuankctdcn là hợp lắm đấy. Nếu bác Tuankctdcn bận thì cho phép mình gởi cho các bạn ấy A-Excel của bác được không ? Thú thực mình rất thích file ấy và có dùng một số ý tưởng của bác ấy để làm riêng cái file khác cho mình. Riêng cái chuyện hiện ghi chú ấy mình không biết làm và đang đợi bác ấy chỉ giúp cho. Còn trong pcworld thì bạn vào phần download, có bài Tạo bảng chọn, bạn click vào là down đươc thôi. Rất dễ làm, bạn không cần kiến thức về VB đâu, source code đã có sẵn. Và tuy dùng chuột, nhưng nó tiện dụng ghê lắm, để mình gởi luôn cho bạn xem.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Chào các bác!
Sau thời gian gian im lặng nghiên cứu và luyện công. Nay em đã có thể tự thoả mản mình với những gì khám phá ra được. Và tất nhiên hôm nay em muốn đem ra cho các bác xem thử.
Giả sử cột A:A là cột nhập mã hàng. vấn đề là bạn muốn biết xem mã hàng mà bạn đang định nhập như thế nào trong danh sách tên hàng. Mời bạn thử làm theo các bước sau:
  1. Tất nhiên là bạn cần một danh sach các hàng cùng với mã hàng. (Hai cột mã hàng và tên hàng cần được đặt gần nhau.
  2. Define name cho vùng danh sách tên hàng trên từ sheet hiện tại (sheet đang cần cho việc hiện ghi chú về mã hàng. Tôi đặt vùng này tên là "vungdanhsach"
  3. Chọn cột A:A
  4. Vào trình đơn data --> Validation
  5. Trong thẻ (tab) setting chọn hộp danh sách Allow chọn list
  6. Trong hộp tham chiếu Source (nguồn) gõ "= vungdanhsach"
Thế là xong!
Như vậy kể từ bây giờ bạn khi bạn nhập liệu trong cột mã hàng bạn hãy nhấn ALT + phím mũi tên xuống. Lập tức ngay bên dưới hiện ra một chuổi các mã hàng cùng với tên để cho bạn chọn.
Nó không giống lắm với yêu cầu ban tui đăt ra nhưng tui tạm hài lòng với nó vậy.

W

WhoamI

Cao cấp
OverAC nói:
Chào các bác!
Sau thời gian gian im lặng nghiên cứu và luyện công. Nay em đã có thể tự thoả mản mình với những gì khám phá ra được. Và tất nhiên hôm nay em muốn đem ra cho các bác xem thử.
Giả sử cột A:A là cột nhập mã hàng. vấn đề là bạn muốn biết xem mã hàng mà bạn đang định nhập như thế nào trong danh sách tên hàng. Mời bạn thử làm theo các bước sau:
  1. Tất nhiên là bạn cần một danh sach các hàng cùng với mã hàng. (Hai cột mã hàng và tên hàng cần được đặt gần nhau.
  2. Define name cho vùng danh sách tên hàng trên từ sheet hiện tại (sheet đang cần cho việc hiện ghi chú về mã hàng. Tôi đặt vùng này tên là "vungdanhsach"
  3. Chọn cột A:A
  4. Vào trình đơn data --> Validation
  5. Trong thẻ (tab) setting chọn hộp danh sách Allow chọn list
  6. Trong hộp tham chiếu Source (nguồn) gõ "= vungdanhsach"
Thế là xong!
Như vậy kể từ bây giờ bạn khi bạn nhập liệu trong cột mã hàng bạn hãy nhấn ALT + phím mũi tên xuống. Lập tức ngay bên dưới hiện ra một chuổi các mã hàng cùng với tên để cho bạn chọn.
Nó không giống lắm với yêu cầu ban tui đăt ra nhưng tui tạm hài lòng với nó vậy.
Hay thật! lại đơn giản nữa chả cần macro gì hết!
Thanks! OverAC nhé! Mình cũng đã từng nghĩ là sẽ dùng validation nhưng chưa lần nào từng thử làm! nhưng làm sao Over AC rò ra là phải ấn kèm theo phím ALT.

K

ketoanquen

Guest
1/9/04
15
0
0
Ho Chi Minh City
OverAC oi
Mình làm theo hướng dẫn của bạn như không được. Có phải "vungdanhsach" sẽ là vùng bao gồm 2 cột: mã hàng và tên hàng". Khi vào validation thì bị báo lỗi là "The list source must be delimited list, or a reference to single row or column".

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Xin lổi các bác! không hiểu sao em cũng bị như vậy nữa.
Lần trước em đọc và thử nghiệm chuyện này ở máy khác. bây giờ thì em không còn cơ hội nào đụng vào cái máy đó lần nữa. Không biết là nó đã cài Office nào.
Có lẻ em sẽ kiểm tra lại.
Có bác nào thử làm được thì báo cho em biết với.
Bác nào báo sẽ được hậu tạ!
Chân thành cáo lổi.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Nếu dùng Validation để hiện đầy đủ thông tin cần thiết của một mã sẽ khó có thể làm được vì "Vung" phải là một cột. Tuy nhiên I có thể làm được theo dạng mã dòng I tên nằm ở dòng I+1 (sau mã là tên).
Gửi các bạn xem thử.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Cái này nhiều khi rất tiện khi số lượng mã hiệu lớn nhưng em cũng làm thử sao thấy không được ! anh có thể nói thêm cho em về cách làm được không !
em đã xem phần source trong validation rồi nhưng không thấy khác gì cả !
phần gán tên cho vùng đó cũng vẫn bình thường !
Không biết cái khác biệt ở đây là gì vậy anh, anh nói rõ thêm cho em xem lại cách làm anh nhé !

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Làm theo cách của OVAC nhưng không được ! mà khi sử dụng Alt + mũi tên xuống cũng không thấy có hiện tượng gì cả

Q

quocnghia

Guest
24/3/04
64
0
6
Tuy nhiên đối với nhóm hàng của Cty tui, nó trở nên quá dài. Các bạn có cách nào khác không ?

Sửa lần cuối:
H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
quocnghia nói:
Tuy nhiên đối với nhóm hàng của Cty tui, nó trở nên quá dài. Các bạn có cách nào khác không ?
Nếu nhóm hàng dài, sao bạn không nghiên cứu đề tài "Tạo bảng chọn dữ liệu trong Excel" mà mình đã đề cập lúc trước, đâu đó trong Box này cũng có bạn nhắc lại, source code có sẵn trong PC-World, bạn dư sức áp dụng nó mà, theo mình đã áp dụng từ Validation rồi ComboBox, thì bảng chọn đối với mình là thuận lợi nhất. Mình tính gởi kèm file cho bạn xem nhưng không biết gởi cách nào ? Đối với bảng chọn này, bạn chỉ cần sắp xếp theo A,B,C...cho dễ tìm kiếm, bạn tha hồ quan sát từ 2, 3 cột trở lên, và danh sách có thể lên đến 2, 3 trăm mã KH, mã MH... Bạn cứ thử xem sao

D

dao thi thanh loan

Guest
20/8/04
22
0
0
40
dong nai
mình cũng đang học đến phần kế tóan tin học và đang găp rắc rối về phần comment. đó là khi mình đánh vào phần comment thì lại là font chữ tahoma nên ko thể đánh tiếng việt được dù mình đã định dạng trước font VNI-Times rùi! bạn giúp mình với nhe!
À! ý kiến của bạn rất hay và rất create, mình rất thích!. tiếc là trình độ của mình chưa cao để có thể góp ý kiến với bạn. nhưng mình sẽ cố gắng nghiên cứu tìm hiểu để sau này có thể cùng trao đổi nhiều hơn với bạn !
hi vọng là điều bạn nghĩ sẽ thành hiện thực!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA