Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi ngothanh8286, 8 Tháng ba 2014.

11,396 lượt xem

  1. ngothanh8286

    ngothanh8286 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    299
    Đã được thích:
    32
    Nơi ở:
    hcm
    Chào cả nhà!
    Cho mình hỏi là cty mới thành lập quy định phải có TS trên 1tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT. Vạy tài sản đó là mình phải mua trước khi thành lập hay sau khi thành lập xong mình mới mua có được không?
    Thanks mọi người nhé
     
    #1
  2. vuhoangvanchi

    vuhoangvanchi Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    34
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    Theo mình thì phải sau khi thành lập, lúc đó mới có thông tin để bên bán xuất hóa đơn chứ
     
    #2
  3. firephoenix

    firephoenix Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    177
    Đã được thích:
    9
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    Trước khi thành lập thì có thông tin cty đâu mà ghi? Đương nhiên bạn phải thành lập xong đã chứ
     
    #3
  4. tamnt07

    tamnt07 Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!

    Bài viết:
    5,053
    Đã được thích:
    440
    Nơi ở:
    The Capital
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    Bạn ơi, cái này quy định trong văn bản nào thế, cho mình thông tin nhé!
     
    #4
  5. vuvanhao25

    vuvanhao25 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    74
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    nam định
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    Ban oi
    trong thong tu 156 noi rat ro ma
     
    #5
  6. ngothao2112

    ngothao2112 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    129
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Bình Thạnh -TP.Hồ Chí Minh
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    Trích Điều 12 TT 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 :
    3. Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, bao gồm:
    a) Doanh nghiệp, hợp tác xã đang hoạt động có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ chịu thuế GTGT dưới một tỷ đồng đã thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, sổ sách, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ.
    b) Doanh nghiệp mới thành lập từ dự án đầu tư của cơ sở kinh doanh đang hoạt động nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ.
    c) Doanh nghiệp, hợp tác xã mới thành lập có thực hiện đầu tư, mua sắm tài sản cố định, máy móc, thiết bị có giá trị từ 1 tỷ đồng trở lên ghi trên hóa đơn mua tài sản cố định, máy móc, thiết bị, kể cả hóa đơn mua tài sản cố định, máy móc, thiết bị trước khi thành lập (không bao gồm ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống của cơ sở kinh doanh không hoạt động vận tải, du lịch, khách sạn); tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam theo hợp đồng nhà thầu, hợp đồng nhà thầu phụ.
    d) Tổ chức kinh tế khác hạch toán được thuế GTGT đầu vào, đầu ra không bao gồm doanh nghiệp, hợp tác xã.
    Doanh nghiệp, hợp tác xã hướng dẫn tại điểm a khoản này phải gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp khấu trừ thuế cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là ngày 20 tháng 12 hàng năm.

    Vậy trường hợp DN mới thành lập từ tháng 10/2013, DT 2013 dưới 1 tỷ, không phát sinh mua sắm TSCĐ trên 1 tỷ có được đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế không các bác nhỉ?Mình đã làm cv đăng ký trước ngày 20/12/2013 nhưng giờ đọc cái TT219 này xong cũng không biết áp dụng thế nào nữa?
     
    #6
  7. lethithuhanguyenvananh

    lethithuhanguyenvananh Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Bình Dương
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    NẾu là doanh nghiệp thì họ cần lấy hóa đơn giá trị gia tăng hay hóa đơn trực tiếp? Theo quy định mới thì doanh nghiệp thành lập sau Tháng 1/2014 sẽ không được phép phát hành hóa đơn VAt, mà chỉ được phép phát hành hóa đơn bán hàng trực tiếp, nếu ko chứng minh đc có tscd trên 1 tỷ, kon mới thành lập thì lấy đâu ra dt trên 1 tỷ??

    tư vấn giúp e nhé.
    công ty ngta có chấp nhận hóa đơn bán hàng ko, đa số những công ty e bán hàng đều là công ty lớn, mua nguyên liệu hạt nhựa của cty e để sản xuất ra các mặt hàng nhựa như bàn ghế thau chậu, bàn chải,....luật giờ đây, việc gọi DN siêu nhỏ là DN áp dụng PP trực tiếp trên GTGT thì liệu các doanh nhân khi đứng ra đàm phán hợp đồng có tủi thân, tự ti và bị DN khác xem thường chèn ép hay không? Họ còn đâu con đường để ngóc lên làm ăn phát triển doanh nghiệp, và tâm lý chung của mọi người khi bước ra thương trường đâu ai muốn mình là nhỏ bé và nếu đứng với vai trò người mua thì bạn sẽ mua hàng của DN lớn hay DN siêu nhỏ.

    NẾU những doanh nghiệp áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ nhưng đầu vào chỉ toàn là hóa đơn bán hàng thì làm sao mà khấu trừ thuế, hoàn thuế GTGT?
    NẾU những doanh nghiệp áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp nhưng đầu vào chỉ toàn là hóa đơn gtgt thì làm sao mà khấu trừ thuế, hoàn thuế GTGT?
     
    #7
  8. lethithuhanguyenvananh

    lethithuhanguyenvananh Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Bình Dương
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    Mọi người ơi có hướng nào giải quyết giúp mình với, đang rối tung.
     
    #8
  9. Lam Bui Truc

    Lam Bui Truc Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    46
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nôị
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    Vụ này không hiểu à nha, Cty mình thànhlaaop tháng 12/2013 và cũng chưa mua cái gì đến 1tỷ. Cũng chưa đặt in hóa đơn, dự định Quý 2 mới liên hệ đặt in. Giờ phải làm sao hả cả nhà???
     
    #9
  10. hangnguyen2404

    hangnguyen2404 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    9
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hung yen
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    Công ty bạn thành lập vào tháng 12/2013 mà muốn được áp dụng phương pháp tính thuế theo phương pháp khấu trừ thì bên bạn phải làm công văn theo mẫu số 06/GTGT để đăng ký với cơ quan thuế trước ngày 31/12/2013
     
    #10
  11. thuyngoc7

    thuyngoc7 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    55
    Đã được thích:
    3
    Nơi ở:
    Long An
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    Công ty mình cũng chuẩn bị thành lập trong năm 2014, ..................mình theo dõi tình hình với. ^^
     
    #11
  12. Lam Bui Truc

    Lam Bui Truc Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    46
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nôị
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    Cái này thì mình làm rồi ạ
     
    #12
  13. lethithuhanguyenvananh

    lethithuhanguyenvananh Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Bình Dương
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    Chủ đề này là công ty thành lập sau 01/01/2014 mà mọi người?
     
    #13
  14. ACC4RUM

    ACC4RUM Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,589
    Đã được thích:
    271
    Nơi ở:
    Đà Lạt
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    DN mới thành lập năm 2014 nếu có mua sắm tài sản trên 1 tỷ đồng thì mới được đăng ký tự nguyện áp dụng kê khai nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ (phải chứng minh bằng hóa đơn mua tài sản và cam kết phải sử dụng tài sản vào hoạt động sản xuất kinh doanh dịch vụ của DN (không phải mua nhà để gia đình ở, mua ô tô trên 9 chổ ngồi để gia đình sử dụng...); nếu không thì phải nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, đến hết năm 2014 tính doanh thu chịu thuế GTGT bình quân tháng nhân cho 12 tháng, nếu doanh thu chịu thuế GTGT từ 1 tỷ trở lên thì chuyển sang nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ (nộp mẫu 06/GTGT trước 20/12/2014), nếu chưa đạt doanh thu 1 tỷ thì tiếp tục nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp.
     
    #14
  15. kenheo

    kenheo Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    37
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Bắc Ninh
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    Bạn ơi, như vậy có nghĩa là năm 2014 doanh nghiệp lấy hóa đơn GTGT đầu vào là không hợp lệ ạ
    Bởi Hóa đơn bán ra là Hóa đơn bán hàng mà
    Bạn có thể nói rõ hơn được không>?
    Mình lo quá, công ty mình cũng mới thành lập năm 2014
     
    #15
  16. vuhoangvanchi

    vuhoangvanchi Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    34
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    Hóa đơn đầu vào vẫn hợp lệ chỉ có điều k đc khấu trừ thôi
     
    #16
  17. kenheo

    kenheo Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    37
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Bắc Ninh
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    Vậy chị cho em hỏi. Hóa đơn đầu vào mình lấy khấu trừ, đầu ra thì dùng hóa đơn bán hàng rồi sau tính thuế GTGT, TNDN tính như thế nào ạ
    Chị giúp em với
    Hiện tại công ty em mới thành lập T1/2014 đã lấy các hóa đơn đầu vào theo P2 Khấu trừ
    Theo em đọc thông tư, e hiểu là cty mình nếu thực hiện đầy đủ hoá đơn chứng từ, cam kết tài sản cố định trên 1 tỷ thì vẫn được dùng hđgtgt theo p2 khấu trừ ạ
     
    #17
  18. ACC4RUM

    ACC4RUM Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,589
    Đã được thích:
    271
    Nơi ở:
    Đà Lạt
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    Tính bình thường thôi. Thuế GTGT trên hóa đơn GTGT không được khấu trừ sẽ được tính vào chi phí. Thuế GTGT hàng hóa, dịch vụ bán ra tính theo tỷ lệ % trên doanh thu và nằm trong giá thanh toán của há đơn bán hàng
     
    #18
  19. vuhoangvanchi

    vuhoangvanchi Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    34
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    đúng rồi bạn nếu có TSCĐ trên 1 tỷ đì áp dụng theo PP khấu trừ, bạn làm ngay mẫu 06 (hạn 15/3)
     
    #19
  20. lanha85

    lanha85 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Q3
    Ðề: Công Ty Mới thành lập năm 2014 phải chứng minh có tài sản trên 1 tỷ mới được sử dụng hoá đơn GTGT

    Bạn ơi nếu công ty mới thành lập trong năm 2014 và có hóa đơn TSCĐ trên 1 tỷ thì bạn phải gởi kèm hóa đơn đó và mẫu 06 để được áp dụng pp khấu trừ, hạn nộp là 20 ngày kể từ ngày bạn được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh nha.

    Còn hạn nộp 15/3/2014 là áp dụng cho các công ty thành lập trước năm 2014 mà chưa nộp mẫu 06. Thật ra thì mẫu 06 đã hết hạn nộp từ 20/12/2013 rồi nhưng vì có nhiều doanh nghiệp không cập nhật chính sách kịp thời nên cơ quan thuế đã gia hạn 2 lần, ngày 31/12/2013 và 31/01/2014.
    Bây giờ là lần gia hạn lần cuối cùng đó, nếu sau ngày 15/3 mà các doanh nghiệp( thành lập trước năm 2014) có doanh thu dưới 1 tỷ không nộp mẫu 06 thì sẽ buộc phải áp dụng phương pháp trực tiếp .
     
    #20

Chia sẻ trang này