Phân bổ chi phí điện nước

• Thread starter vananhnguyen
  • Ngày gửi
V

vananhnguyen

Guest
12/9/06
9
0
0
Hanoi
:inlove:
Em co nghiệp vụ này nhờ các bác giúp đỡ em với mà nhanh nhanh giúp em khong thì sếp em sạc cho em mọt trận tơi bời
Công ty em thuê nhà của 1 hộ gia đình làm trụ sở côngty. Tiền thuê 1 tháng là 5.600.000đ, không bao gồm tiền điện, nước, điện thoại.
1. Em biết là muốn đưa chi phí thuê nhà vào chi phí hợp lý thì phải mua hóa đơn nộp thuế nhì nhằng gì đó cụ thể thế nào thì em chưa hiểu. các bác giúp em với
2.Tiền điện, nước, điện thoại công ty dùng chung với chủ nhà thì khi nhận được hóa đơn em phải phân bổ như thế nào hả bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Nếu bạn muốn đưa tiền điện, nước,điện thoại vào chi phí hợp lý thì trong hợp đồng thuê nhà phải có thỏa thuận về vấn đề này. Còn hóa đơn thuê nhà thì bạn chỉ cần bảo chủ nhà họ cung cấp cho với đúng số tiền thuê thôi (chủ nhà lên thuế, làm tròn nghĩa vụ và nộp các khoản thuế cho NN, rùi mua hóa đơn và cấp cho bên bạn là xong). các hóa đơn điện, nước, điện thoại thì bạn tính tất vào chi phí nhưng ko đc khấu trừ thuế.

V

vananhnguyen

Guest
12/9/06
9
0
0
Hanoi
Cảm ơn bác Ocean13 nhé. Vậy là em có thể lon ton tư vấn cho sếp được rùi, phù nhẹ cả người.

M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Thường thì các ông chủ cho thuê nhà ít khi tìm hiểu mấy vụ thuế má này lắm nên tốt nhất là bạn chủ động đến chi cục thuế tìm cán bộ hỏi về thủ tục mua hóa đơn lẻ để xuất cho trường hợp thuê nhà (bạn phải cầm bản photô hợp đồng thuê nhà cho cán bộ thuế xem rồi họ sẽ hướng dẫn bạn thủ tục). Bên cho thuê nhà sẽ phải nộp các khoản thuế gồm thuế môn bài, thuế GTGT và thuế thu nhập, bạn chú ý hỏi làm sao để lấy các biên lai đó ghi tên công ty mình để bạn đưa vào chi phí cty. Còn chi phí điện nước thì bạn nhớ xin hóa đơn của chủ nhà nhé.

M

MinhTCKT

Guest
11/8/06
7
0
0
TpHCM
Có được không vậy bạn? Đúng là chi phí thuê nhà thì mình có thể thỏa thuận với chủ nhà cho thuê lên chi cục thuế mua hóa đơn lẻ để cấp cho mình thì chi phí đó được tính vào chi phí hợp lý rồi (vì hóa đơn đó ghi tên cty và mã số thuế của mình), nhưng còn các chi phí điện, nước, điện thoại... thì đâu có cái nào ghi tên của mình đâu mà mình có thể tính vào chi phí cho công ty mình được, có thể thuế sẽ không chịu đâu. Bạn nghĩ sao?

K

kiengia

Guest
17/11/06
1
0
0
113
nhà vợ
Ah......... ngó bộ vấn đề này sôi nổi quá nheng......

Cty mình thuê nhà của một gia đình trình tự mình đã làm như sau:
1. Hợp đồng thuê nhà: Hai bên lên phòng công chứng quận ký hợp đồng thuê nhà trước sự chứng kiến của công chứng viên.
2. Chủ nhà cầm HĐ lên thuế kê khai và được cấp mã số thuế cá nhân (cty mình có ý định lên kê dùm nhưng thuế ko đồng ý)
3. Hàng tháng (hoặc quý) chủ nhà nộp tiền thuế cho thuế và lấy hóa đơn đỏ cho Cty mình đúng với số tiền ghi trong hợp đồng.
4. Hóa đơn điện, nước đứng tên chủ nhà (là người đứng tên trên hợp đồng cho Cty thuê nhà) thì mới được đưa vào chi phí. Đưa tất cả vào chi phí và không được khấu trừ thuế GTGT và còn một điều kiện nữa là nhà phải thuê nguyên căn.
Trường hợp của bạn chỉ thuê một phần thì không được đưa tất vào chi phí đâu. Nhưng liệu thuế có biết bạn thuê một phần không??? nếu không thì cứ ..... (bạn cần hỗ trợ chủ nhà làm thủ tục chứ không tự làm được đâu)

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Bạn nào có biệt mua hóa đơn lẻ của cục thuế tính giá trị bao nhiêu? Có tính thuế TNDN vào đó không?
Tỷ lệ từng loại Dịch vụ thuê nhà, các loại khác. Xếp mình muốn báo cáo cụ thể trước khi mua.

T

tamphong30

Guest
10/10/05
8
0
0
48
Thach Ban - Long Bien - HN
trinhan nói:
- Bạn nào có biệt mua hóa đơn lẻ của cục thuế tính giá trị bao nhiêu? Có tính thuế TNDN vào đó không?
Tỷ lệ từng loại Dịch vụ thuê nhà, các loại khác. Xếp mình muốn báo cáo cụ thể trước khi mua.
Tất tần tật bao gồm thuế môn bài, thuế thu nhập cho thuê nhà là 28% giá trị của hợp đồng thuê nhà.

C

chiectramvang

Sơ cấp
2/11/06
40
0
6
TP Bên sông Hàn
Nhan tien noi ve tien thue nha, cho minh hoi : Hang thang cty minh deu trich tien thue nha hach toan nhu sau:
No 642/Co 142 : 8.000.000
Khi nhan duoc hoa don thue nha thi hach toan
No 142/ Co 111 : 8.000.000
Nhung T9 khi nhan hoa don da hach toan nham
No 642/Co 111
Minh moi vao lam T11 moi phat hien ra, bay gio minh muon dieu chinh trong T11 thi phai lam the nao? Minh dieu chinh the nay co duoc ko?
No 142/Co 642 : 8.000.000.
Vi tien thue nha T11 minh ko trich do T10 da trich roi nen TK chi tiet 642 thue nha se co so du co, khi ket chuyen may se khong hieu.
Xin chi giup voi
(Khong biet tai sao minh khong go duoc tieng viet, moi nguoi thong cam nhe)

P

Phạm Kim Ngân

Guest
Khi trích tiền thuê nhà bạn phải HT vào TK 335 (Chi phi phải trả) còn TK 142 (chi phí trả trước ngắhạn)bạn HT khi đã trả tiền rồi sau đó mới phân bổ dần trong kỳ .
- Hàng tháng trích
Có 335/Nợ 642
- Nhận được hóa đơn và trả tiền bình toán
Nợ 335 / Có111
Việc đã hạch toán vào chi phí (642)trong tháng 10 bị double thì tháng 11 này bạn không trích chi phí 642 nữa thì TK 642 sẽ không dư có nũa( bạn không cần điều chỉnh )

C

chiectramvang

Sơ cấp
2/11/06
40
0
6
TP Bên sông Hàn
Cam on ban da chi minh hach toan vao 335

Con y minh hoi ve viec hach toan sai o t9

No 642/Co 111( le ra phai vao 142/111 hay theo ban Kim Ngan la 335/111) ma lai la 3 thang cung luc (6+7+8) do 3 thang moi viet hoa don 1 lan, minh co y la se ko trich thue nha 3 thang de bu lai ma tien thue nha thi da trich den t11 roi nam nay chi con t12 chua trich neu ko lam dieu chinh thi ko duoc.

Bay gio minh phai lam dieu chinh the nao?

Sửa lần cuối:
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
chiectramvang nói:
Con y minh hoi ve viec hach toan sai o t9
No 642/Co 111( le ra phai vao 142/111 hay theo ban Kim Ngan la 335/111) Bay gio minh phai lam dieu chinh the nao?
Nếu đã hạch toán nhầm thay vì 142, nhưng bạn HT vào TK 642 thì giờ phải điều chỉnh giữa 2 TK này vậy!
N 142/ C 642

Phạm Kim Ngân nói:
Khi trích tiền thuê nhà bạn phải HT vào TK 335 (Chi phi phải trả) còn TK 142 (chi phí trả trước ngắhạn)bạn HT khi đã trả tiền rồi sau đó mới phân bổ dần trong kỳ
Tiền thuê nhà cũng có thể là một khoản chi phí trả trước ngắn hạn cho một quý,năm. Nếu xuất vào đầu quý thì đây là một khoản chi phí trả trước và HT vào TK 142. Còn nếu xuất vào cuối quý thì HT vào TK 335.

To chiectramvang: Mà hình như bên bạn họ xuất hóa đơn vào cuối quý phải không? Vì thấy tháng 9 bạn nhận hóa đơn Q2. Như vậy bạn làm theo hướng dẫn của Kim Ngân là HT vào TK 335.

Sửa lần cuối:
T

tudaothon007

Guest
13/10/06
10
0
0
65
tphcm
Tìm dọc văn bản của Cục thuế TPHCM số 9799/CT_TTHT ngày 29/9/2006

Xem nhiều