Dịch vụ giặt là cho DN trong khu chế xuất không chịu thuế GTGT?

  • Thread starter hungktbb
  • Ngày gửi
H

hungktbb

Thành viên sơ cấp
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
#1
Chào các bác!
Công ty tôi có hợp đồng cung cấp dịch vụ (giặt là) cho 1 doanh nghiệp trong khu chế xuất. Khi xuất hóa đơn bán hàng, doanh nghiệp đó yêu cầu công ty tôi xuất hóa đơn không có thuế GTGT.:wall:
Các bác tư vấn giúp: như vậy có đúng không? tôi phải có những thủ tục gì để khi quyết toán không bị CB thuế hoạnh họe về hóa đơn bán hàng cho doanh nghiệp đó.
Tôi chưa xuất hóa đơn cho doanh nghiệp trong khu chế xuất bao giờ nên đang rất lúng túng, nhờ các bác giúp ngay nhé!
Xin cảm ơn nhiều!
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#2
Dịch vụ cung cấp cho DN trong khu chế xuất sẽ được coi là xuất khẩu và chịu thuế GTGT là 0%. Nếu dịch vụ (giặt là) cung cấp cho tiêu dùng cá nhân người lao động thì sẽ không được hưởng mức thuế suất 0%, mà sẽ chịu mức thuế suất 10%. Hoạt động dịch vụ này chịu thuế GTGT, chứ không phải không chịu thuế GTGT.

Bạn có thể xem thêm các bài viết qua đường link này:
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=19271
 
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
283
0
0
27
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
#3
_______________________
Đính chính thêm:
- chỉ những hoạt động dịch vụ liên quan trực tiếp tới sản phẩm xuất khẩu mới được coi là xuất khẩu
- những hoạt động dịch vụ liên quan gián tiếp tới sản phẩm xuất khẩu chỉ là dịch vụ thông thường
_______________________
Bạn mô tả lại hoạt động giặt là đi
ví dụ:
nếu bạn giặt những chiếc khăn mặt sau khi tẩy nhuộm
mà những chiếc khăn này để xuất khẩu
thì hoạt động của bạn coi như 1 công đoạn gia công
hoàn toàn được coi là xuất khẩu
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#4
Nếu là dịch vụ liên quan gián tiếp tới sản phẩm xuất khẩu thì sẽ không được hưởng mức thuế suất 0% hả muội?

ao2day nói:
- những hoạt động dịch vụ liên quan gián tiếp tới sản phẩm xuất khẩu chỉ là dịch vụ thông thường
 
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
283
0
0
27
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
#5
Muội chỉ hướng dẫn lách 1 chút trong trường hợp rất đặc biệt thôi. chứ ai chẳng biết cái hoạt động giặt là đó là giặt áo quần, mấy ông thuê giặt biết cái hoạt động này không được hoàn thuế GTGT đầu vào nên xui người ta viết hóa đơn không thuế để khỏi phải nộp thuế.
theo điểm này
Các loại hàng hóa, dịch vụ bán cho doanh nghiệp chế xuất và khu chế xuất: bảo hiểm; ngân hàng; bưu chính viễn thông; tư vấn; kiểm toán, kế toán; vận tải, bốc xếp; cho thuê nhà, văn phòng, kho bãi; hàng hóa, dịch vụ cung cấp cho nhu cầu tiêu dùng cho cá nhân người lao động; xăng dầu bán cho phương tiện vận tải không được coi là xuất khẩu để áp dụng thuế suất 0% mà phải chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng theo thuế suất quy định như đối với hàng hóa tiêu dùng tại Việt Nam.
Bàn sâu thêm về vấn đề này 1 chút
Muội nói là dịch vụ liên quan trực tiếp đến xuất khẩu là vì
-
tt120 nói:
Hàng hóa xuất khẩu bao gồm xuất khẩu ra nước ngoài, bán cho doanh nghiệp khu chế xuất và các trường hợp được coi là xuất khẩu theo quy định của Chính phủ, như:
+ Hàng hoá gia công xuất khẩu chuyển tiếp theo quy định tại Điều 17 Nghị định số 57/1998/NĐ-CP ngày 31/7/1998 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Thương mại về hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu, gia công và đại lý mua bán hàng hoá với nước ngoài. Trường hợp này áp dụng đối với hàng gia công xuất khẩu của cơ sở trực tiếp gia công theo hợp đồng gia công cơ sở đã ký với bên nước ngoài (gọi là cơ sở giao hàng), nhưng hàng gia công chưa được xuất khẩu ra nước ngoài mà được giao chuyển tiếp cho cơ sở khác ở trong nước (gọi là cơ sở nhận hàng) theo chỉ định của bên nước ngoài để tiếp tục gia công thành sản phẩm hoàn chỉnh theo hợp đồng gia công đã ký với nước ngoài, tiền gia công do bên nước ngoài trực tiếp thanh toán.
+ Hàng hóa uỷ thác gia công xuất khẩu. Trường hợp này là trường hợp cơ sở ký hợp đồng gia công trực tiếp với nước ngoài nhưng ký hợp đồng giao lại cho cơ sở khác gia công. Cơ sở ký hợp đồng gia công trực tiếp với nước ngoài chỉ hưởng hoa hồng trên tiền gia công.
Gia công... gia công... gia công
muốn lách sang thuế 0% bạn phải
quy cái dịch vụ giặt là kia là 1 công đoạn gia công cái đã
ngoài ra phải kèm theo điều kiện:
+ hoặc là bên nước ngoài thanh toán tiền cho bạn
+ hoặc là bên kia ủy thác gia công cho bạn (chắc điều kiện này không hợp lý vì chẳng có ông Tây nào mang hàng sang Việt cho người ta giặt là và người đó lại ủy thác cái việc giặt là cho bạn)
vậy chỉ còn điều kiện nước ngoài thanh toán cho bạn
điều này cũng không đúng nốt
=>=> ....
việc giặt là của bạn rốt cuộc cũng k đủ điều kiện là xuất khẩu
phải viết HĐ có thuế thôi
phần thuế này sẽ được hoàn lại cho đơn vị thuê bạn
nếu đó là hàng xuất khẩu
 
Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#6
Muội à, trong Thông tư 84/2004/TT-BTC có quy định: Dịch vụ cung cấp cho doanh nghiệp chế xuất để sử dụng cho sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp chế xuất, trừ các dịch vụ tiêu dùng cá nhân, sẽ chịu thuế suất thuế GTGT 0%.

Sự phân biệt để được hưởng thuế suất 0% là "tiêu dùng cá nhân" với "tiêu dùng cho sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp" chứ không phân biệt theo "liên quan trực tiếp tới sản phẩm xuất khẩu" với "liên quan gián tiếp tới sản phẩm xuất khẩu" - mà muội đã đề cập.
 
Sửa lần cuối:
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
283
0
0
27
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
#7
Phân biệt vậy cũng đúng nhưng chưa đầy đủ thôi tỷ ơi
thông tư 120/2003/TT_BTC nói:
...xăng dầu bán cho phương tiện vận tải không được coi là xuất khẩu để áp dụng thuế suất 0% mà phải chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng theo thuế suất quy định như đối với hàng hóa tiêu dùng tại Việt Nam.
Cái này có được gọi là tiêu dùng cá nhân không tỷ???

muội lại nói liên quan trực tiếp và liên quan gián tiếp là có lý do:
ví dụ:
Dịch vụ đường thủy nội địa Thuộc Danh mục A thì dịch vụ hoa tiêu, dắt tàu đúng luồng cũng được hưởng miễn giảm thuế (mặc dù danh mục A không có tên nó)
Hãng xuất khẩu chịu thuế 0% thì gia công nó cũng chịu thuế 0%
Muội được phép vào sân bay đương nhiên cái áo trên người muội cũng được phép vào sân bay.

Nói đến đây muội lại nhớ đến đại lý bán vé máy bay (tỷ đã từng nói) không chiu thuế cho phần hoa hồng điều này rất dễ hiểu vì nó liên quan trực tiếp đến 1 hoạt động nào đó không chịu thuế.

những gì liên quan trực tiếp thì được ăn theo cái chính
___________________________
Muội phân tích hơi lan man, nhưng mọi người có thế
đánh giá lại việc kinh doanh của mình
để tránh những tình huống bị thiệt thòi mà không biết
 
H

hungktbb

Thành viên sơ cấp
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
#8
Dịch vụ giặt là cho DN trong khu chế xuất

Cảm ơn bạn Nguyen Tu Anh và bạn ao2day rất nhiều.
Cty tôi nhận hợp đồng giặt là quần áo bảo hộ lao động cho công nhân trực tiếp sản xuất.
Vậy đây là "tiêu dùng cho sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp" nên dịch vụ này sẽ chịu thuế suất 0%.
Tôi hiểu thế có đúng không hai bạn?:eek:k:
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#9
hungktbb nói:
Cảm ơn bạn Nguyen Tu Anh và bạn ao2day rất nhiều.
Cty tôi nhận hợp đồng giặt là quần áo bảo hộ lao động cho công nhân trực tiếp sản xuất.
Vậy đây là "tiêu dùng cho sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp" nên dịch vụ này sẽ chịu thuế suất 0%.
Tôi hiểu thế có đúng không hai bạn?:eek:k:
Mình cũng nghĩ vậy.
ao2day nói:
Đính chính thêm:
- chỉ những hoạt động dịch vụ liên quan trực tiếp tới sản phẩm xuất khẩu mới được coi là xuất khẩu
- những hoạt động dịch vụ liên quan gián tiếp tới sản phẩm xuất khẩu chỉ là dịch vụ thông thường
Theo lập luận này của bạn, và quy định xăgn dầu ko được 0%==>> xăng dầu liên quan gián tiếp tới sp xuất khẩu???:wall: :wall: :wall:
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#10
Theo mình, hoạt động này liên quan tới tiêu dùng cá nhân rồi nên sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 10%.

Tại sao lại thế nhỉ? Vì rằng: Công văn số 3005/TCT/ĐTNN ngày 16/9/2004 của Tổng cục thuế trả lời Công ty TNHH P.Dussmann Việt Nam như sau: suất ăn công nghiệp do Công ty P.Dussmann cung cấp cho doanh nghiệp chế xuất phục vụ nhu cầu tiêu dùng cá nhân của người lao động thuộc đối tượng chịu thuế GTGT với thuế suất thuế GTGT như đối với hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng trong nội địa.

Để chắc ăn hơn, bạn cứ làm công văn hỏi Tổng cục thuế.

hungktbb nói:
Cty tôi nhận hợp đồng giặt là quần áo bảo hộ lao động cho công nhân trực tiếp sản xuất.
Vậy đây là "tiêu dùng cho sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp" nên dịch vụ này sẽ chịu thuế suất 0%.
 
Sửa lần cuối:
adam_tran

adam_tran

Steel Partner
17/5/05
1,373
32
48
41
Goooogle
#11
Tôi có thể đưa ra lập luận bảo vệ cho cả 2 ý kiến, cũng như các văn bản chỉ dẫn cần thiết. Nhưng theo kinh nghiệm, tôi sẽ xuất hoá đơn 10% cho an toàn.
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#12
adam_tran nói:
Tôi có thể đưa ra lập luận bảo vệ cho cả 2 ý kiến, cũng như các văn bản chỉ dẫn cần thiết. Nhưng theo kinh nghiệm, tôi sẽ xuất hoá đơn 10% cho an toàn.
Tức có 2 quy định chồng chéo nhau cho 1 vấn đề hả anh Adam? Nếu vậy thì anh có thể post để mọi người tham khảo và vận dụng.:biggthump

An toàn nhưng khách hàng chạy hết thì lấy đâu mà xuất nữa đây ạ? hic...

Đồ bảo hộ lao động cũng như những công cụ sản xuất khác của DN. Vậy khoản chi cho nó tại sao đc coi là tiêu dùng cá nhân đc nhỉ? Ranh giới giữa phục vụ hoạt động kd và tiêu dùng cá nhân sao mơ hồ và theo cảm tính của TCT quá.:wall: ==>> bạn nên có cái CV để thực thi theo nó cho đảm bảo. hic...
 

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603
  • DONGAN2018
  • nguyentiep91
  • Phương Hạ 111
  • Vu Thuy Ngan
  • xediengiatot
  • Linh Minh 789
  • trangnov
  • ĐinhOanh98HP
  • qthi2209
  • LinhNguyen010794
  • khanhnguyennt
  • Tú Vưu
  • Huyền Mia
  • nguyenthaovi122017
  • Trần Thị Thảo Nguyên
  • Nguyễn Thạo89

Xem nhiều