Ghi nội dung trên hóa đơn xuất tặng hàng hóa cho nhân viên

• Thread starter tvwketoan
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tvwketoan

Guest
16/9/06
24
0
0
Ha Noi
Cty em có 1 số hàng hóa để tồn kho lâu, dự định là sẽ tặng cho nhân viên.
Xuất hóa đơn bán ra như thông thường nhưng em đang chưa rõ là ghi các nội dung trên hóa đơn như thế nào: Tên người mua, địa chỉ, hình thức thanh toán, mã số thuế, giá bán.
Các anh chị giúp em với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trongtin_dnang

Guest
11/10/06
2
0
0
46
Đà Nẵng
Trong trường hợp này, theo mình nghĩ: khi xuất hóa đơn tặng hàng hóa cho nhân viên nội bộ, có thể nội dung thể hiện xuất tặng cho nhân viên nội bộ và thể hiện số tiền trên hóa đơn bằng giá vốn hàng bán.

:sleep: :vì mình cũng chưa gặp phải

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi:tvwketoan
Cty em có 1 số hàng hóa để tồn kho lâu, dự định là sẽ tặng cho nhân viên.
Xuất hóa đơn bán ra như thông thường nhưng em đang chưa rõ là ghi các nội dung trên hóa đơn như thế nào: Tên người mua, địa chỉ, hình thức thanh toán, mã số thuế, giá bán.
Các anh chị giúp em với ạ.
Bạn tham khảo trích đoạn này nhé!
Trích Thông tư 120/2003/TT-BTC.
"Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá tiêu dùng nội bộ, cho, biếu, tặng, khuyến mại
Đối với sản phẩm, hàng hoá xuất dùng để trao đổi, thưởng hoặc trả thay tiền lương cho người lao động, tiêu dùng nội bộ không phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hoặc phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì cơ sở phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá cho khách hàng".
"Sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ dùng để trao đổi, biếu, tặng hoặc để trả thay lương (trừ sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo theo qui định tại Nghị định số 32/1999/NĐ-CP ngày 5/5/1999 của Chính phủ về khuyến mại quảng cáo thương mại, hội chợ triển lãm thương mại không phải tính thuế GTGT), giá tính thuế GTGT được xác định theo giá tính thuế của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại cùng thời điểm phát sinh các hoạt động này"

N

Ngoc Thu

Trung cấp
1/6/06
58
0
6
42
Phu yen
Tóm lại Anh NPT nói gì e không hiểu,giải thích cụ thể hơn được không?Em mới bước vô nghề nên ko hiểu cho lém
Cảm ơn.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Ngoc Thu nói:
Tóm lại Anh NPT nói gì e không hiểu,giải thích cụ thể hơn được không?Em mới bước vô nghề nên ko hiểu cho lém
Cảm ơn.
Tự đọc và suy nghĩ mà hiểu lấy.Chuyện khác em hiểu nhanh thế cơ mà.Hì...

B

buithinhuluong

Guest
3/10/06
26
0
0
44
khanh hoa
Sau khi đọc dòng trích dẫn của anh NPT, theo mình hiểu như thế này, bạn vẫn phải xuất hóa đơn cho số hàng định tặng, đơn giá vẫn ghi như giá bán, vẫn chịu thuế GTGT bình thường. Còn dòng người mua, địa chỉ thì bỏ trống, MST ghạch bỏ. Theo mình nghĩ, bạn phải lập một bảng kê danh sách kèm theo hóa đơn này (giống như xuất hóa đơn xuất bán cho khách kẻ, cuối tháng xuất 1 hóa đơn đó)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA