Kế toán vật tư - giá thành sản xuất

• Thread starter huynhhai
  • Ngày gửi
H

huynhhai

Guest
Các bác cho tớ hỏi về cách xây dựng lại hệ thống kế toán vật tư và tính giá thành sản xuất. Những vấn đề trong việc tin học hóa kế toán riêng về mảng vật tư và tính giá thành sản xuất.
Cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phansonglua

Guest
3/6/04
3
0
0
O day toi dua cho ban 1 cach:
Muon quan ly Vat tu, phai chia thanh cac nhom khac nhau: co the theo tk chang han nhom 1521, 1522, 153,.....
neu chi tiet ban co the chia tiep cac nhom cap tiep theo.

Tuy tung khoi luong vt ma ban XD ma vat cho phu hop voi nhu cau quan ly cua Dn.

Tren la canh thuc QLVT.
con tin hoc hoa VT va GThanh.Ban co the dung EXCEL cung duoc--> nhung phuong an nay mat thoi gian nhieu luc rat bat tien, kg hieu qua --> toi khuyen ban neu co dieu kien mua phan mem Ke to¸ne giai quyet duoc van de nay. (Hay tim phan mem phu hop voi yau cau cua ban)

Neu can thong tin gi lien he voi toi.
mail: moi_do_rang_nho_nuoc_bot_ngot@yahoo.com

2

240703

Guest
Hiện bọn mình sử dụng luôn phần mềm có phần quản lý vật tư riêng chỉ cần nhập số liệu vào là ok. Còn phần tính giá thành thì tùy từng cách riêng của mỗi đơn vị rất tiện ích không phải đâu đầu nhiều về nó như trước kia phải vắt óc ra để xem nên lập bảng quản lý như thế nào trên Excel nữa. Mà mình thấy độ chính xác vẫn rất cao, lại có cả chế độ bảo mật đối với từng khâu riêng phù hợp đối với cả những đơn vị chuyên môn hóa từng phần hành kế toán.
Nên mình nghĩ bạn nên đề nghị sếp đầu tư một phần mềm lúc nào sếp muốn xem báo cáo gì gì đó thì cũng ok đỡ phải mất công ngồi tra lại số liệu xem đã khớp chưa. Mình thấy vất vả lắm. Thế mới thấy phần mềm thật tiện giúp mình bao việc.
Chúc bạn sớm không phải đau đầu nữa nhé! :f_o :cool :il

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
huynhhai bạn ơi, bạn có thể nói rõ quy trình sản xuất tại đơn vị bạn không? Nói chung chung quá thì lại rơi vào tình trạng bàn qua tán lại như các bài viết khác mất thôi.

V

vitcoi

Guest
Tính giá thành là một khâu cực kỳ thú vị nhưng cũng rất phức tạp. để làm tốt công tác kế toán trong quá trình này thì đòi hỏi kế toán phải nắm rõ quy trình sản xuất của đơn vị mình, từ đó mà áp dụng những phương pháp tính giá thành cho phù hợp. sẽ chẳng có mẫu chung nào cho việc tính giá thành của các đơn cị khác nhau cả. Nhưng trứoc hết phải nắm rõ những kiên thức cơ bản để mà vận dụng. kho có kiến thức cơ bản thì chả làm dc kế toán, cho dù ở khâu nào.

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
46
Far from Thanh Hóa City.
Mình thấy tính giá thành theo phương pháp ABC (Activity Base Costing) rất hay. Nếu mình vận dụng tốt phương pháp tính giá này sẽ đánh giá được hiệu quả của công tác quản lý.
Ở công ty mình, toàn bộ chi phí được chia ra làm Chi phí cố định và chi phí biến đổi. Phần chi phí cố định này được quản lý tổng số dựa trên budget và chia ra cho từng tháng. Chi phí biến đổi được quản lý theo từng đơn vị sản phẩm ở từng công đoạn sản xuất. Chi phí biến đổi cho một đơn vị sản phẩm hoàn thành sẽ được cộng dần từ khâu đầu tiên cho đến công đoạn cuối cùng.
Hàng tháng công ty mình có một cuộc họp đánh giá về công tác quản lý chi phí trong tháng (Cost Meeting). Tại cuộc họp này mọi khoản chi phí vượt Budget và những biến động về chi phí sẽ được giải trình đầy đủ.
Với cách quản lý như vậy, những khoản chi phí không cần thiết hoặc lãng phí dần dần sẽ được loại trừ và các phòng ban sẽ có ý thức hơn trong việc quản lý tốt chi phí phát sinh ở công đoạn mình.
Còn ở công ty các bạn? Mình rất muốn được tham khảo thêm về cách quản lý chi phí cũng như tính giá thành ở công ty các bạn.

Sửa lần cuối:
H

huynhhai

Guest
Mình thấy cuộc họp đánh giá về công tác quản lý chi phí ở đơn vị bạn -Roadbrowser- rất là hay nhưng vấn đề là cần xây dựng thật tốt định mức chi phí và khoảng chi phí dự trù vượt. Vậy bạn có thể mách mình cách thức xây dựng Budget như bạn nói không?

P

Pham Nhu Y

Guest
21/3/05
23
0
0
41
Thanh Hoa
Gấp Gấp
Tôi có một bài toán xin hỏi các bạn một chút:
Một công ty có số công cụ dụng cụ tồn kho kỳ trước là 20 đơn gía 1000
trong tháng thứ nhất của kỳ tiếp theo công ty nhập CCDC với số lượng và đơn gía như sau:
lần 1: SL 25 đg:1500
lần 2 SL 30 Đg:2500
sau các lần nhập trên công ty xuất kho một lượng là 20 CCDC
tiếp theo công ty tiếp tục nhập số lượng là 40 đơn giá là 3000 và SL là 55 đơn giá 2000
Trong lần xuất tiếp theo này giá của hàng hoá được tính như thế nào
Trong đó giá được tính theo cách tính bình quân gia quyền
Nếu bài toán này có vấn đề gì các bạn có thể góp y giúp tôi
Theo một người ở công ty tôi thì cách giải quyết cho giá lân xuất đầu tiên là (20*1000+25*1500+30*2500)/(20+30+25)= A
Sau khi xuất lần đầu so lượng là 20 đơn giá là A con lại số lượng là 55 đơn giá là A
Sau đó nhập tiếp và đến lần xuất tiếp theo đơn giá của CCDC lúc này là
(A*55+40*3000+55*2000)/(55+40+55)= B
Vậy trong lân xuất này đơn giá CCDC lúc này là B đúng hay sai?
Tôi xin cảm ơn sự đóng góp của các bạn

H

highland

Guest
To Pham Nhu Y!
Trước hết mình muốn đề cập đến đề bài đã ra nhé!
Cty sẽ tính giá theo PP: Bình quân gia quyền cuối kỳ đúng không?

Vậy đợt hàng nhập "số lượng là 40 đơn giá là 3000 và SL là 55 đơn giá 2000" và đợt xuất tiếp theo bạn không nêu rõ là cùng kỳ đó hay là vào kỳ sau => vậy sao mà biết đường tính chứ?

Nếu như trong cùng 1 kỳ thì sao? đâu thể làm theo cách đó. Còn nếu vào kỳ tiếp theo thì cách tính của bạn đúng rồi đấy.

Giả sử tất cả các đợt nhập xuất đó nằm trong cùng 1 kỳ HT thì tất cả 2 lần xuất đều có chung 1 giá:
(20*1000+25*1500+30*2500+40*3000+55*2000) / (20+30+25+40+55)= C

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
46
Far from Thanh Hóa City.
Xi lỗi HuynhHai vì lâu rồi mình không vào Wkt nên không biết câu hỏi của bạn.
Ở cty mình định mức chi phí được xây dựng từ cuối năm trước và được dùng ổn định cho cả năm sau. Ở mỗi công đoạn phải tính được định mức chi phí tiêu hao vật tư cho một đơn vị sản lượng, cái này phòng sản xuất phải phối hợp với từng bộ phận để làm. Đơn giá vật tư được căn cứ vào đơn giá trong hợp đồng sẽ được ký cho cả năm sau. Từ đó sẽ tính được định mức đơn giá cho sản phẩm cuối cùng.
Mình nghĩ bạn tham khảo thêm về standard costing sẽ hiểu kỹ hơn về nó. Bây giờ mình cũng mới bắt đầu đọc về nó nên mới biết từ trước tới giò cty mình dùng Standard costing mà không biết.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Trước hết mình muốn đề cập đến đề bài đã ra nhé!
Cty sẽ tính giá theo PP: Bình quân gia quyền cuối kỳ đúng không?

Vậy đợt hàng nhập "số lượng là 40 đơn giá là 3000 và SL là 55 đơn giá 2000" và đợt xuất tiếp theo bạn không nêu rõ là cùng kỳ đó hay là vào kỳ sau => vậy sao mà biết đường tính chứ?

Nếu như trong cùng 1 kỳ thì sao? đâu thể làm theo cách đó. Còn nếu vào kỳ tiếp theo thì cách tính của bạn đúng rồi đấy.

Giả sử tất cả các đợt nhập xuất đó nằm trong cùng 1 kỳ HT thì tất cả 2 lần xuất đều có chung 1 giá:
(20*1000+25*1500+30*2500+40*3000+55*2000) / (20+30+25+40+55)= C

THợp Nhu Y đưa ra chắc là muốn hỏi trong cùng một kỳ đó chi Phonuicao ah. Và cách tính như vậy là hòan tòan đúng nếu cty đó áp dụng theo cách tính bình quân gia quyền theo từng lần xuất. Cách tính này tuy có vất vả hơn nhưng kết quả sẽ chính xác hơn là bình quân gia quyền cuối kỳ.

H

highland

Guest
To lannhu!
Thì phonuicao có nói rồi, đề đưa ra đâu có nói rõ là tính BQGQ cuối kỳ hay là từng lần xuất! Nên có hỏi lại đấy!
Nếu tính kiểu này thì vất vả thật đấy, công ty phonuicao mà làm theo kiểu này chắc là chết luôn.Hơn nữa cuối tháng mình mới tính giá thành nên theo mình nghĩ nên dùng BQGQ 1 lần vào cuối kỳ.

P

Pham Nhu Y

Guest
21/3/05
23
0
0
41
Thanh Hoa
Các bác thân mến
Vấn đề em đưa ra trên là trường hợp của một công ty bảo hiểm. Vì vậy khi tính gía thì họ phải tính theo cách nào để có lợi nhất cho kế toán
Bài toán đưa ra trong lần xuất và nhập tiếp theo đều nằm ở kỳ sau. mà nếu tính gía BQ sau mỗi lần nhập thì có nhất thiết phải quan tâm đến xuất nhập kỳ trước hay kỳ sau không ạ
Nếu trong trường hợp tính giá bp sau mỗi lần nhập thì giá được xuất lần tiếp theo là B có đúng hay ko?
Nếu tính bq cả kỳ thì tất nhiên là cuối kỳ mới tính bình quân rùi và kết quả bình quân cho lần xuất tiếp theo là B đúng hay sai
Em rất cảm ơn vì sự giúp đỡ và đóng góp của các bác

X

X_manhung

Guest
17/5/05
31
2
8
42
Hà Nội
Các bạn ơi giúp tối với!!!!
công ty tôi mở 1 xưởng gạch: sản xuất gạch block vỉa hè phục vụ cho khu Đô Thị, vậy nên áp dụng phương pháp quản lý vật tư nói riêng và công tác kế toán cho xưởng gạch nói chung!!!!!!! Rất cấp bách nhé, mong mọi người giúp cho
P/s: Tôi đang phân vân về hình thức thẻ kho
Cám ơn nhiều!!!! Thân!!!!!!

N

nhabeco

Guest
28/7/05
4
0
0
42
Tp. Ho Chi Minh
Chào như ý!
Bạn tính theo pp bình quân gia quyền, nhưng Bình quân cuối tháng hay bình quân thời điểm xuất kho. nếu BQ cuối tháng thì ko có vấn đề gì:
Đ/giá B/Q xuất kho a = (GT tđầu + Tổng GT nhập)/(SL tđầu+Tổng Sl nhập)
- Còn bQ tại thời điểm Xuất kho:
Đ/Giá xuất L1(a1) = (20*1000+25*1500)/(20+25) còn tồn 25 Đg a1.
Đ/Giá xuất L2(a2) = (a1*25+30*2500)/(30+25) Còn tồn 35 Đg a2.
Đ/Giá xuất L3(a3) = (35*a2+40*3000+55*2000)/(35+40+55)

Ai về Bình định mà coi
con gái BĐ ... cưỡi ...

D

doanlehuong

Guest
18/4/05
34
0
0
Viet Nam
Chào các anh chị!
Em cũng đang có vấn đề về NVL ạ.
Từ trước đến giờ công ty em không có Kế toán theo dõi về Nvl (về giá trị)mà chỉ theo dõi về số lượng thôi.
Em mới vừa vào, và nhiệm vụ là làm Kế toán Z.
Trước tiên em phải xác định được giá trị NVL xuất dùng, vì rất phức tạp về chứng từ, em không tập hợp được đầy đủ.
Em đang làm lại thử (theo dõi NVL xuất theo PPBQGQ hàng tháng).
Dựa vào số xuất đã có, em đang tạo thẻ xuất dùng NVL.
Cho em hỏi ạ, Nếu NVL nhập khẩu thì Đgiá NVL mình dựa vào HĐKT đã có, nếu như ko có HĐKT ngay tại thời điểm em tra cứu mà chỉ có Tờ khai hàng hoá NK thì em có thể lấy giá trên tờ khai này được không ạ?
Nếu như hàng nhập trong nước, thì Đơn giá trong Hđơn em thể hiện trên thẻ chi tiết, vậy phần Thuế VAT tính vào Giá trị hàng hoá mình để ở đâu ạ? Đưa vào 1331 là dĩ nhiên ạ.
công ty em ko có KTT và cũng mới đi vào hoạt động nên rất còn sơ sài về kế toán,hiện sổ sách đã có công ty Kiểm toán làm.
Theo em biết ở BCTC 2004 là:
-HTK được ghi nhận theo giá gốc
- PP hạch toán HTK : KKTX.
- PP đánh giá HTK : PP BQGQ hàng tháng.
Vì thế em xuất kho NVL theo PPBQGQ hàng tháng như sau:
Đgiá BQGQ= (Trị giá VL tòn đầu kỳ +TG vật liệu nhập trong kỳ)/ (SL tồn đầu kỳ+SL nhập trong kỳ).
=>Trị giá vật liệu xuất trong kỳ (tháng)= Số lượng xuất *Đơn giá BQGQ.
Em chỉ làm đơn giản vậy thôi ạ. Em theo PP mà em đã học trước đây
Em bật mí là em chưa có kinh nghiệm kế toán ạ. Mới đi làm kế toán thôi ạ.
- Cho em hỏi nữa nhé, hàng hoá NK thì Đgiá mình dựa trên HĐKT vậy nếu như
Giá Ttế Nkho= Giá mua + CP thu mua thì hàng NK mình sử lý như thế nào ạ?
(nó có rất nhiều khoản liên quan đến hàng NK, ví dụ phí thuê Cty dịch vụ cho hàng NK vậy mình tính vào đâu các anh chị? mình đưa vào 152, hay đưa vào 642 hay 1 tài khoản nào khác thực sự em không biết ạ.giúp em nhé.
- Hàng mua trong nước thì Giá ghi trên HĐ là giá nhập kho luôn vì em thấy chỉ thấy giá trên HĐKT giống giá ghi trên Hđ nên em cho vào Đơn giá nhập ở thẻ kho luôn ạ.Vậy có đúng ko anh chị?nếu anh chị có ý kiến nào khác cho em biết với nhé.

Em cảm ơn rất nhiều ạ.

C

cao xuan cuong

Sơ cấp
16/7/09
20
1
0
52
26/1 Tran Thanh Tong, P15, QTB
Gấp Gấp
Tôi có một bài toán xin hỏi các bạn một chút:
Một công ty có số công cụ dụng cụ tồn kho kỳ trước là 20 đơn gía 1000
trong tháng thứ nhất của kỳ tiếp theo công ty nhập CCDC với số lượng và đơn gía như sau:
lần 1: SL 25 đg:1500
lần 2 SL 30 Đg:2500
sau các lần nhập trên công ty xuất kho một lượng là 20 CCDC
tiếp theo công ty tiếp tục nhập số lượng là 40 đơn giá là 3000 và SL là 55 đơn giá 2000
Trong lần xuất tiếp theo này giá của hàng hoá được tính như thế nào
Trong đó giá được tính theo cách tính bình quân gia quyền
Nếu bài toán này có vấn đề gì các bạn có thể góp y giúp tôi
Theo một người ở công ty tôi thì cách giải quyết cho giá lân xuất đầu tiên là (20*1000+25*1500+30*2500)/(20+30+25)= A
Sau khi xuất lần đầu so lượng là 20 đơn giá là A con lại số lượng là 55 đơn giá là A
Sau đó nhập tiếp và đến lần xuất tiếp theo đơn giá của CCDC lúc này là
(A*55+40*3000+55*2000)/(55+40+55)= B
Vậy trong lân xuất này đơn giá CCDC lúc này là B đúng hay sai?
Tôi xin cảm ơn sự đóng góp của các bạn
Chào ban,

Khá thú vị đấy, để tính giá bình quân gia quyền thì khi xuất kho, mình chỉ cần xuất số lượng, còn đơn giá thì cuối tháng em sẽ tính thế này :
Đơn giá BQGQ = (Tiền tồn ĐK + Tiền Nhập TK)/ (SL ĐK + SL Nhập TK)
Rất đơn giản :
- Nếu làm Excel = SL X đơn giá
- Còn làm bằng chương trinh kế toán thì tự động update

Chúc em thành công
(Anh Cường 0908108485)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA