Không có MST ko được khấu trừ thuế TNCN theo biểu luỹ tiến từng phần?

• Thread starter phongthanhtp
  • Ngày gửi
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Theo TT 84/2008 và TT 113/2011 về thuế TNCN, thì:
Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo hợp đồng thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.
---> hợp đồng >= 3 tháng thì khấu trừ theo biểu lũy tiến từng phần, ko phân biệt là cá nhân đó có MST hay ko. Có đúng vậy ko? Có văn bản nào qui định nếu ko có MST thì ko được khấu trừ thuế theo biểu lũy tiến từng phần ko?
Mong mọi người cho ý kiến.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Không có MST ko được khấu trừ thuế TNCN theo biểu luỹ tiến từng phần?

Được Lão phật gia chỉ cho cái link này:
TT số 113/2011 có quy định như bạn nêu trong thư nhưng Bạn hiểu chưa đầy đủ. Quy định này vẫn đi từ quy định gốc đã có tại Thông tư số 62/2009 ngày 27/3/2009 của Bộ Tài chính, TT này cũng nhắc lại tòan bộ, chỉ có phân biệt mức 10% hay 20% khấu trừ tùy thuộc vào mã số thuế cá nhân. Theo đó có 3 điểm quan trọng là:

(i)- Chỉ những người có mã số thuế và ký hợp đồng lao động trên 3 tháng đến dưới 12 tháng thì mới áp dụng quy định khấu trừ tại nguồn theo biểu lũy tiến từng phần, sau khi tính giảm trừ gia cảnh (THUẾ SUẤT từng phần 5%, 10%,…).

(ii)- Những người thuộc diện này rồi, sau đó mới làm cam kết theo Mẫu số 23/BCK-TNCN.

(iii)- Ký hợp đồng lao động 3 tháng trở xuống thì thuộc diện khấu trừ thuế tại nguồn theo tỷ lệ thống nhất: 10% nếu Bạn đã có mã số thuế; 20% nếu không có mã số thuế. Đơn vị chi trả thu nhập sẽ có trách nhiệm cấp cho Bạn Chứng từ khấu trừ thuế TNCN, trông đó ghi rõ số thu nhập tính thuế, số thuế đã khấu trừ.
Sao lạ nhỉ?
Chỗ nào trong TT 113/2011 mà nói đến nội dung màu đỏ gạch chân trên nhỉ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

TT số 113/2011 có quy định như bạn nêu trong thư nhưng Bạn hiểu chưa đầy đủ. Quy định này vẫn đi từ quy định gốc đã có tại Thông tư số 62/2009 ngày 27/3/2009 của Bộ Tài chính, TT này cũng nhắc lại tòan bộ, chỉ có phân biệt mức 10% hay 20% khấu trừ tùy thuộc vào mã số thuế cá nhân. Theo đó có 3 điểm quan trọng là:

(i)- Chỉ những người có mã số thuế và ký hợp đồng lao động trên 3 tháng đến dưới 12 tháng thì mới áp dụng quy định khấu trừ tại nguồn theo biểu lũy tiến từng phần, sau khi tính giảm trừ gia cảnh (THUẾ SUẤT từng phần 5%, 10%,…).

(ii)- Những người thuộc diện này rồi, sau đó mới làm cam kết theo Mẫu số 23/BCK-TNCN.

(iii)- Ký hợp đồng lao động 3 tháng trở xuống thì thuộc diện khấu trừ thuế tại nguồn theo tỷ lệ thống nhất: 10% nếu Bạn đã có mã số thuế; 20% nếu không có mã số thuế. Đơn vị chi trả thu nhập sẽ có trách nhiệm cấp cho Bạn Chứng từ khấu trừ thuế TNCN, trông đó ghi rõ số thu nhập tính thuế, số thuế đã khấu trừ.
Sao lạ nhỉ?
Trả lời kiểu đó đúng là ...:wall:

Đối chiếu với qui định gốc:
Thông tư 62/2009.
Điều 5. Sửa đổi, bổ sung ti��t 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:
...
- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng
... và:
Thông tư 113/2011.
Điều 1. Sửa đổi Điều 5 Thông tư 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính như sau:

- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo hợp đồng thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

...

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Sao lạ nhỉ?
Bác đã từng nghe cán bộ thuế nói thế này chưa "Tui phạt anh không phục thì làm đơn khiếu nại đi" :004:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Bác đã từng nghe cán bộ thuế nói thế này chưa "Tui phạt anh không phục thì làm đơn khiếu nại đi" :004:

Cái quan trọng nhất khi gặp tình huống này là "mình phải đủ tỉnh táo để xem xét lại việc mình bị phạt là đúng hay sai" chứ khiếu nại bừa thì "dính kế của các bác ngay" thôi :004:

Năm 1998 đã từng bị sếp đội thuế của Hải quan Khánh hội chơi chiêu này, khi Cty nhập linh kiện bếp gas về lắp ráp trong nước nhưng bị HQ áp giá tính thuế, sau khi Cty bị tính tăng thêm thuế, sếp HQ còn nhiệt tình hướng dẫn mình làm công văn khiếu nại về Hải quan TP và TCHQ ... cuối cùng các nơi trên cũng trả lời y chang như cách của ổng đã tính ở cảng ... sau này nghỉ lại mới biết, mình đã góp phần thực hiện việc "lăng-xê" để đánh bóng tên tuổi ổng, hic !

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Các bậc tiền bối ơi e hỏi chút có thể trong topic này k đúng lắm nhưng cho e hỏi tí, chả là cá nhân mà chưa có MST thì thu nhập của họ từ tháng 2 /2012 đến tháng 11/2012 e chưa khấu trừ của họ vì họ chỉ thu nhập khoảng 4 triệu 1 tháng, vậy bây giờ e phải làm sao để vừa có lợi cho họ và vừa tính được khoản đó vào CP doanh nghiệp, bg e mới làm thủ tục đăng ký MST cho họ

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Các bậc tiền bối ơi e hỏi chút có thể trong topic này k đúng lắm nhưng cho e hỏi tí, chả là cá nhân mà chưa có MST thì thu nhập của họ từ tháng 2 /2012 đến tháng 11/2012 e chưa khấu trừ của họ vì họ chỉ thu nhập khoảng 4 triệu 1 tháng, vậy bây giờ e phải làm sao để vừa có lợi cho họ và vừa tính được khoản đó vào CP doanh nghiệp, bg e mới làm thủ tục đăng ký MST cho họ

1/ Về chi phí được trừ khi tính thuế TNDN: thì vẫn được tính bình thường, ko ảnh hưởng bởi cá nhân có MST hay ko, bạn có khấu trừ thuế TNCN hay chưa
2/ Về thuế TNCN: NLĐ đã làm từ tháng 2 đến tháng 12 thì có HĐLĐ > 3 tháng => tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến từng phần => mức 4tr/tháng chưa phải nộp thuế.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cảm ơn bạn, mình hiểu là được trừ khoản CP đó nhưng ngược trở lại vấn đề là mình k khấu trừ gì tiền thuế, nhưng vấn đề cốt lõi ở đây mình muốn hỏi là cá nhân chưa có MST thì có được khấu trừ theo biểu lũy tiền từng phần không, tại khi họ mới đến Cty thì mình ký HĐ thời vụ thì đương nhiên họ phải khấu trừ 10% hoặc là 20% trên khoản thu nhập đó nếu thu nhập trên 1 triệu

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Các bác cứ túm lấy Khoản 2- Điều 21- Đăng Ký Thuế của Luật Quản Lý Thuế số 78/2006/QH11 (Luật mới chưa có hiệu lực xài nên tôi ko trích dẫn.)

Điều 21. Đối tượng đăng ký thuế

2. Cá nhân có thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân.
Như vậy thì, cứ anh nào thuộc diện chịu thuế TNCN thì bắt buộc đăng ký MST nhé !
Còn lại, các bác tự suy ra...hihi!

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

... cá nhân chưa có MST thì có được khấu trừ theo biểu lũy tiền từng phần không, ...
Không có qui định nào ko cho phép khấu trừ trong trường hợp này=> bạn thực hiện khấu trừ theo biểu lũy tiến từng phần bình thường.