Đầu vào của mực 5%, giấy 10%, đầu ra của sản phẩm in sẽ là bao nhiêu?

• Thread starter nhungAD
  • Ngày gửi
N
Các Bác cho em hỏi tí nhé, bên em là cty thiết kế, hóa đơn đầu vào về mực của em là 5%, nhưng giấy lại là 10%, khi em in ra cho khách hàng thì viết hóa đơn là 10%, giám đốc em vẫn thắc mắc là không biết viết 5% hay 10%. theo các Bác thì em nên viết thế nào cho đúng? help me!!!

Nhân tiện nếu Bác nào có mẫu biên bản điều chỉnh hóa đơn thì cho em xin một cái. Em xin chân thành cám ơn!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Công ty bạn thiết kế và in luôn sản phẩm thiết kế? Thuế suất của mỗi công đoạn là khác nhau ạ.

Thuế suất thuế GTGT của sản phẩm in thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT quy định tại Điểm 13, Mục II, Phần A Thông tư 120/2003 (sách, báo, tạp chí; tranh, ảnh, áp phích cổ động tuyên truyền...) là 5%; các loại còn lại là 10%.

Đại khái, thuế GTGT đầu ra của sản phẩm không thể căn cứ vào thuế GTGT đầu vào của các nguyên vật liệu được.

nhungAD nói:
Các Bác cho em hỏi tí nhé, bên em là cty thiết kế, hóa đơn đầu vào về mực của em là 5%, nhưng giấy lại là 10%, khi em in ra cho khách hàng thì viết hóa đơn là 10%, giám đốc em vẫn thắc mắc là không biết viết 5% hay 10%. theo các Bác thì em nên viết thế nào cho đúng? help me!!!

H

Hoangvn79

Cao cấp
26/6/06
629
0
0
HN
Đại khái,
Không phải đại khái mà chắc chắn là như vậy! Thanks

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
nhungAD nói:

Nhân tiện nếu Bác nào có mẫu biên bản điều chỉnh hóa đơn thì cho em xin một cái. Em xin chân thành cám ơn!

Khi bạn in ra sẽ trở thành sản phẩm khác,chứ không còn mực và giấy nữa, nên sẽ có mức thuế xuất riêng cho sản phẩm ấy.

E

Esc_force

Sơ cấp
26/5/07
16
0
1
Hà Nội
Có hai điểm khi xác định thuế mà bạn cần quan tâm:
1. Thuế GTGT đầu ra không phụ thuộc vào Thuế GTGT của NVL, CC,.. đầu vào
2. Danh mục thuế suất thuế GTGT được quy định rất rõ trong các thông tư hướng dẫn thi hành Luật thuế GTGT bạn cần cập nhật thường xuyên.
Thân !

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Công ty bạn thiết kế và in luôn sản phẩm thiết kế? Thuế suất của mỗi công đoạn là khác nhau ạ.

Thuế suất thuế GTGT của sản phẩm in thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT quy định tại Điểm 13, Mục II, Phần A Thông tư 120/2003 (sách, báo, tạp chí; tranh, ảnh, áp phích cổ động tuyên truyền...) là 5%; các loại còn lại là 10%.

Đại khái, thuế GTGT đầu ra của sản phẩm không thể căn cứ vào thuế GTGT đầu vào của các nguyên vật liệu được.

Là 10% bạn ạ.

T

TRANCHITON

Guest
11/2/08
5
0
0
37
TP HCM
Xin mấy anh chị làm ơn giải thích dùm cho em sự khác nhau giữa thuế suất VAT 5% và không chịu thuế VAT đi ạ ! Giáo viên của em giải thích mà em không hiểu ! cảm ơn !

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Xin mấy anh chị làm ơn giải thích dùm cho em sự khác nhau giữa thuế suất VAT 5% và không chịu thuế VAT đi ạ ! Giáo viên của em giải thích mà em không hiểu ! cảm ơn !

Bạn đơn giản vấn đề là dễ hiểu thôi mà, không chịu thuế VAT nghĩa là mặt hàng đó không có VAT, còn thuế suất 5% nghĩa là mặt hàng đó chịu thuế VAT với mức thuế suất là 5% ( ngoài ra còn có mức 0%, 10%).
Hy vọng bạn đã hiểu rõ.

D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
Rõ hơn một chút là phải nộp thuế và không nộp thuế GTGT đầu ra cho NN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA