Kê khai đối với hóa đơn điều chỉnh tăng (giảm) thuế

• Thread starter HuyenLy
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

HuyenLy

Guest
27/9/06
39
1
6
39
Đại dương thanh bình
Khi Người bán hàng xuất hóa đơn cao (thấp) hơn đơn giá hàng hóa đã thỏa thuận, thì họ sẽ xuất lại 1 hóa đơn VAT khác để điều chỉnh giá lại ---> thuế sẽ lệch.
Vậy khi mình khai báo thuế hàng tháng thì mình phải kê khai đồng thời cả 2 hóa đơn VAT đó đúng không ạ?
Nếu giảm thì mình sẽ kê khai số âm à?
Xin anh chị giúp em !!!:sick:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Em chỉ kê cái hóa đơn mới thôi chứ, xuất cái khác thì cái ki phải bị hủy rồi chứ???

T

trang ba gia

Trung cấp
8/6/06
86
0
0
Hà Nội
360.yahoo.com
Bạn và bên đối tác phải làm biên bản huỷ hoá đơn đã viết sai chứ.
Khi kê khai thuế bạn chỉ kê khai HĐ đúng thôi.Cái hoá đơn sai phải trả lại bên đối tác để họ lưu lại chứ.

G

gianglieuhp

Guest
1/8/06
9
0
0
Hải Phòng
HuyenLy nói:
Khi Người bán hàng xuất hóa đơn cao (thấp) hơn đơn giá hàng hóa đã thỏa thuận, thì họ sẽ xuất lại 1 hóa đơn VAT khác để điều chỉnh giá lại ---> thuế sẽ lệch.
Vậy khi mình khai báo thuế hàng tháng thì mình phải kê khai đồng thời cả 2 hóa đơn VAT đó đúng không ạ?
Nếu giảm thì mình sẽ kê khai số âm à?
Xin anh chị giúp em !!!:sick:
Hóa đơn viết sai thì chắc chắn hai bên phải làm biên bản hủy (nêu rõ lý do và hai bên ký, đóng dấu).
Nếu hóa đơn hủy đó mà chưa kê khai thuế thì tháng đó em chỉ kê khai hóa đơn đúng thôi.
Còn nếu hóa đơn hủy đó mà em đã kê khai thuế thì em phải làm Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT (Mẫu số 02A/GTGT) nộp vào tháng phát sinh hóa đơn đúng và nhớ là phải kê khai hóa đơn đúng nữa nhé!
Chúc em thành công!

H

HuyenLy

Guest
27/9/06
39
1
6
39
Đại dương thanh bình
Ý em không phải hủy luôn hđ đó, mà họ xuất 1 hóa đơn giảm giá trị, thuế VAT
Vd: HĐ 01 xuất: 1.000kg bắp * ĐG 2.000/kg
Thành tiền trước thuế: 2.000.000
VAT 5%:100.000
Tổng thanh toán: 2.100.000

Vì xuất sai đơn giá nên họ xuất thêm cho mình 1 hđ số 02 (mà không hủy hđ 01) như sau:
HĐ 02 xuất: Điều chỉnh giảm HĐ số 01 ngày dd/mm/yy
1.000kg bắp * ĐG 200/kg
Thành tiền trước thuế: 200.000
VAT 5%:10.000
Tổng thanh toán: 210.000
(có kèm Biên bản điều chỉnh)

Vậy thì khi mình kê khai sẽ kê cả hđ 01 và 02, đồng thời hđ số 02 mình ghi âm đúng không ạ??? :wall:

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn làm như vậy là đúng rồi. Hóa đơn điều chỉnh (số 2) sẽ ghi âm giá trị trên Bảng kê mua vào.

HuyenLy nói:
Vậy thì khi mình kê khai sẽ kê cả hđ 01 và 02, đồng thời hđ số 02 mình ghi âm đúng không ạ??? :wall:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA