Nâng cấp trụ sở làm việc mang tên cá nhân thì DNTN có được khấu trừ thuế không?

• Thread starter khainguyen
  • Ngày gửi
K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Xin các anh chỉ chỉ giúp em là kế toán mới nên có một vấn đề rắc rối muốn nhờ các anh chị giúp: DN em là một DN tư nhân, Trụ sở làm việc và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đều mang tên cá nhân (Vì doanh nghiệp thành lập sau khi có các giấy tờ trên). DN em đã hoạt động đựợc 2 năm, nay nâng cấp lại trụ sở làm việc có lấy hóa đơn GTGT của bên nâng cấp sửa chữa (hóa đơn mang tên DN của em và có mã số thuế). Như vậy thì DN em có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào không? áp dụng ở những văn bản nào?
Xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
khainguyen nói:
Xin các anh chỉ chỉ giúp em là kế toán mới nên có một vấn đề rắc rối muốn nhờ các anh chị giúp: DN em là một DN tư nhân, Trụ sở làm việc và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đều mang tên cá nhân (Vì doanh nghiệp thành lập sau khi có các giấy tờ trên). DN em đã hoạt động đựợc 2 năm, nay nâng cấp lại trụ sở làm việc có lấy hóa đơn GTGT của bên nâng cấp sửa chữa (hóa đơn mang tên DN của em và có mã số thuế). Như vậy thì DN em có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào không? áp dụng ở những văn bản nào?
Xin chân thành cảm ơn!
Nếu mang tên cá nhân là chủ DNTN và đã đăng ký trích khấu hao thì bây giờ nâng cấp có HĐ GTGT tên Doanh nghiệp thì vẫn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.Bạn xem Thông tư 120/2003/TT-BTC.

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Tiện đây em hỏi luôn (DN chưa trích khấu hao) vậy có được trích khấu hao tài sản cố định không?

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
khainguyen nói:
Tiện đây em hỏi luôn (DN chưa trích khấu hao) vậy có được trích khấu hao tài sản cố định không?
Bạn chưa nói rõ: là DN tư nhân nhưng kê khai thuế GTGT theo phương pháp nào ? khấu trừ hay trực tiếp. Bởi vì việc hạch toán kế toán còn phụ thuộc vào phương pháp kê khai thuế.

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Nếu có đầy đủ hóa đơn và chứng tử có thể hiện ở sổ sách kế toán thì cộng phần nâng cấp với giá trị trụ sở cũ trích khấu hao,nhưng nếu không đưa vào sổ sách giá trị quyền SD đất thì chỉ được trích khấu hao phần nâng cấp thôi

P

Phan Kim Thu Luong

Guest
khainguyen nói:
Xin chân thành cảm ơn!
Theo mình tại điểm 1, muc III, thông tư 128/2003/TT-BTC Thì "TSCĐ phải được quản lý, theo dõi, hạch toán trong sổ sách kế toán của cơ sở kinh doanh theo chế độ quản lý và hạch toán kế toán hiện hành" và theo Công văn 3098/TCT-DNK ngày 08/09/2005 thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào và không được trích khấu hao

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn daiduong0306 đã trả lời đúng rồi đấy! Các bạn xem Công văn 3098/TCT-DNK ngày 08/9/2005 của Tổng cục thuế về việc khấu trừ thuế GTGT và khấu hao TSCĐ ở file đính kèm nhé!

Đính kèm

• Cong van 3098-TCT-DNK ngay 08-9-05 Khau tru thue GTGT va khau hao TSCD.pdf
    15 KB · Lượt xem: 38
S

Song Huong

Cao cấp
khainguyen nói:
Xin chân thành cảm ơn!
TSCĐ của doanh nghiệp tư nhân đứng tên cá nhân là chủ doanh nghiệp tư nhân được sử dụng vào hoạt động sản xuất kinh doanh thì không cần chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp.

Nếu thỏa mãn các điều kiện sau thì được trích khấu hao vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp tư nhân: được sử dụng vào hoạt động sản xuất kinh doanh; được chủ doanh nghiệp kê khai trong tổng số vốn đầu tư; có đầy đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp khác chứng minh quyền sở hữu TSCĐ; được quản lý, theo dõi, hạch toán trong sổ kế toán và báo cáo tài chính của doanh nghiệp.
Chi phí nâng cấp, sửa chữa được tính vào chi phí trong kỳ khi xác định thu nhập chịu thuế, được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Bạn tham khảo cv 3688/TCT-PCCS, ngày 03 tháng 10 năm 2006.

Thân mến

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
trinhtrong nói:
Bạn chưa nói rõ: là DN tư nhân nhưng kê khai thuế GTGT theo phương pháp nào ? khấu trừ hay trực tiếp. Bởi vì việc hạch toán kế toán còn phụ thuộc vào phương pháp kê khai thuế.
Doanh nghiệp tư nhân chỉ kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ thuế, không được kê khai theo phương pháp trực tiếp ( Trừ Doanh nghiệp vàng, bạc, đá quí...)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA