Dịch vụ chuyển phát nhanh có chịu thuế GTGT không?

• Thread starter Phan Thị LệDung
  • Ngày gửi
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Dịch vụ chuyễn phát nhanh có hoá đơn do Bưu chính Việt Nam phát hành .Trên hoá đơn người ta chỉ viết số tiền cước dịch vụ là 24.600 đồng . Như vậy số tiền này đã bao gồm thuế GTGT hay chưa vậy các bạn ? Mình có phải tách riêng tiền thuế GTGT ra không ? Hay loại dịch vụ này ko chịu thuế GTGT?:flower:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
ao2day nói:
Chán

dịch vụ bưu chính không chịu thuế GTGT

Mình chưa nhìn thấy hóa đơn mà bạn đề cập về dịch vụ bưu chính. Nhưng công ty mình hàng tháng đều thanh toán phí chuyển phát nhanh cho 01 công ty TNHH. Đều đặn tháng nào họ cũng xuất HDon GTGT tsuat 10% cho Cty mình.

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Trường hợp bạn gửi chuyển phát nhanh qua các dịch vụ chuyển phát nhanh ví dụ như viettel, NH hay một cty dv nào đó thì đều có hđ gtgt cả, thuế suất là 10%.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
ToDucThanh nói:
Trường hợp bạn gửi chuyển phát nhanh qua các dịch vụ chuyển phát nhanh ví dụ như viettel, NH hay một cty dv nào đó thì đều có hđ gtgt cả, thuế suất là 10%.
KHi mình đi gửi chuyễn phát nhanh. nhân viên bưu điện giao cho mình 1 hóa đơn 3 liên có sẳn chất liệu giấy than trên hóa đơn . Mình chỉ việc điền thông tin như họ tên địa chỉ người nhận , người gửi. nội dung gửi. Sau đó nhân viên sẽ viết số tiền phải thanh toan lên hóa đơn này. ko có thuế . hóa đơn mình mang về có` màu hồng , , hóa đơn người nhận bên kia khi họ nhận sẽ là hóa đơn xanh lá cây.... Mình chỉ biết như vậy thôi.:flower:

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
O` có lẽ thông tư 120 hướng dẫn sai
"hàng hoá không chịu thuế GTGT
24. Dịch vụ bưu chính, viễn thông và Internet theo chương trình phổ cập của Chính Phủ."

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thông tư hướng dẫn sai hay muội hướng dẫn sai?

Muội không kịp xem nốt mấy chữ cuối à? "... theo chương trình phổ cập của Chính Phủ" - không có cái đó thì sẽ đưa vào 10%.

ao2day nói:
O` có lẽ thông tư 120 hướng dẫn sai
"hàng hoá không chịu thuế GTGT
24. Dịch vụ bưu chính, viễn thông và Internet theo chương trình phổ cập của Chính Phủ."

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thật ra, tờ giấy chuyển phát nhanh không phải là hóa đơn đâu. Gọi là chứng từ thì đúng hơn. Giống như vé máy bay ý, bạn phải yêu cầu họ xuất hóa đơn thì họ mới viết.

Phan Thị LệDung nói:
KHi mình đi gửi chuyễn phát nhanh. nhân viên bưu điện giao cho mình 1 hóa đơn 3 liên có sẳn chất liệu giấy than trên hóa đơn . Mình chỉ việc điền thông tin như họ tên địa chỉ người nhận , người gửi. nội dung gửi. Sau đó nhân viên sẽ viết số tiền phải thanh toan lên hóa đơn này. ko có thuế . hóa đơn mình mang về có` màu hồng , , hóa đơn người nhận bên kia khi họ nhận sẽ là hóa đơn xanh lá cây.... Mình chỉ biết như vậy thôi.:flower:

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Nguyen Tu Anh nói:
Thật ra, tờ giấy chuyển phát nhanh không phải là hóa đơn đâu. Gọi là chứng từ thì đúng hơn. Giống như vé máy bay ý, bạn phải yêu cầu họ xuất hóa đơn thì họ mới viết.
-Như vậy tờ giấy chuyễn phát nhanh này có cần phải yêu cầu họ xuất hóa đơn ko? Ta có thể kê giấy này vào mẫu 05/GTGT được ko?
- Biên lai nộp tiền làm giấy chứng nhận tập huấn cho nhân viên , kê vào mẫu 05/GTGT?
- Vé tàu( Đường sắt Việt Nam) có ghi đã bao gồm thuế GTGT 5%. Như vậy ta tách riêng phần thuế GTGT và phần tiền Dịch vụ, kê vào 03/GTGT5% ?
- Giấy nộp tiền do ngân hàng tự in có phần tiền phí dịch vụ và phần thuế GTGT 10% . Như vậy ta kê vào mẫu 03/GTGT10% ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Phan Thị LệDung nói:
-Như vậy tờ giấy chuyễn phát nhanh này có cần phải yêu cầu họ xuất hóa đơn ko? Ta có thể kê giấy này vào mẫu 05/GTGT được ko?
Nếu bạn yêu cầu họ xuất hóa đơn thì họ sẽ xuất cho bạn hóa đơn GTGT. Chứng từ chuyển phát nhanh không phải là hóa đơn nên không kê vào mẫu 05/GTGT.

Phan Thị LệDung nói:
- Biên lai nộp tiền làm giấy chứng nhận tập huấn cho nhân viên , kê vào mẫu 05/GTGT?
Kê vào mẫu 04/GTGT.

Phan Thị LệDung nói:
- Vé tàu( Đường sắt Việt Nam) có ghi đã bao gồm thuế GTGT 5%. Như vậy ta tách riêng phần thuế GTGT và phần tiền Dịch vụ, kê vào 03/GTGT5% ?
Bạn tách riêng doanh số mua và thuế GTGT để kê vào mẫu 03/GTGT.

Phan Thị LệDung nói:
- Giấy nộp tiền do ngân hàng tự in có phần tiền phí dịch vụ và phần thuế GTGT 10% . Như vậy ta kê vào mẫu 03/GTGT10% ?
Đúng rồi.

C

Cam Van

Guest
28/2/05
38
0
6
42
TP.HCM
Chi phí hợp lệ

Bạn cho V hỏi là :
1. Những chi phí không có hoá đơn hợp lệ như phiếu thu của phòng công chứng, hoá đơn bán lẻ...thì mình kê vào bảng 04 hàng tháng rồi nộp kèm tờ khai hay 1 năm mới nộp 1 lần. Và những chi phí đó được chấp nhận bao nhiêu phần % hay bị loại hoàn toàn.
2. Trường hợp bên V bán hàng xuất hoá đơn đầy đủ ( hạch toán 1 sổ duy nhất) thì khi khách hàng nhỏ lẻ ( chỉ là cửa hàng nhỏ, ko có mã số thuế ) trả hàng về thì những hàng hóa đó mình phải làm như thế nào để bên thuế chấp nhận? mình có thể xuất hoá đơn hộ cho họ không? .
3. Khi bán hàng với số lượng lớn thì V có thể xuất hoá đơn với nội dung là đính kèm bảng kê chi tiết được không? ( bảng kê đó được lập thành 2 bản, hai bên kí tên đóng dấu và giữ 1 bản ).
4. Khi thuế họ xuống quyết toán giải thể công ty thì ngoài hoá đơn đầu vào, đầu ra thì họ có yêu cầu xem sổ sách của mình không?
Cẩm Vân

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cam Van nói:
Bạn cho V hỏi là :
1. Những chi phí không có hoá đơn hợp lệ như phiếu thu của phòng công chứng, hoá đơn bán lẻ...thì mình kê vào bảng 04 hàng tháng rồi nộp kèm tờ khai hay 1 năm mới nộp 1 lần. Và những chi phí đó được chấp nhận bao nhiêu phần % hay bị loại hoàn toàn.
Phiếu thu của phòng công chứng là chứng từ hợp pháp. Hàng tháng, bạn kê khai vào Bảng kê 04/GTGT, nộp cùng với Tờ khai 01/GTGT, chứ không để một năm làm một lần. Những chi phí này có bị loại hay không sẽ do sự chấp nhận bảng kê và các chứng từ trên bảng kê đó của cán bộ xuống quyết toán thuế.

Cam Van nói:
2. Trường hợp bên V bán hàng xuất hoá đơn đầy đủ ( hạch toán 1 sổ duy nhất) thì khi khách hàng nhỏ lẻ ( chỉ là cửa hàng nhỏ, ko có mã số thuế ) trả hàng về thì những hàng hóa đó mình phải làm như thế nào để bên thuế chấp nhận? mình có thể xuất hoá đơn hộ cho họ không? .
Nếu khách hàng xuất trả hàng hóa không có hóa đơn thì hai bên làm Biên bản trả lại hàng hóa. Biên bản này là căn cứ để công ty bạn điều chỉnh doanh số và thuế GTGT đã bán của hàng trả lại.

Cam Van nói:
3. Khi bán hàng với số lượng lớn thì V có thể xuất hoá đơn với nội dung là đính kèm bảng kê chi tiết được không? ( bảng kê đó được lập thành 2 bản, hai bên kí tên đóng dấu và giữ 1 bản ).
Nếu hàng hóa có nhiều chủng loại chi tiết, không thể kê hết trên hóa đơn bán hàng thì bạn có thể lập bảng kê chi tiết đính kèm hóa đơn.

Cam Van nói:
4. Khi thuế họ xuống quyết toán giải thể công ty thì ngoài hoá đơn đầu vào, đầu ra thì họ có yêu cầu xem sổ sách của mình không?
Cẩm Vân
Họ sẽ kiểm tra sổ thuế, sổ doanh thu, sổ chi phí.

C

Cam Van

Guest
28/2/05
38
0
6
42
TP.HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Phiếu thu của phòng công chứng là chứng từ hợp pháp. Hàng tháng, bạn kê khai vào Bảng kê 04/GTGT, nộp cùng với Tờ khai 01/GTGT, chứ không để một năm làm một lần. Những chi phí này có bị loại hay không sẽ do sự chấp nhận bảng kê và các chứng từ trên bảng kê đó của cán bộ xuống quyết toán thuế.
Chị chỉ nói về phiếu thu, vậy còn hóa đơn bán lẻ..thì mình có kê vào hay không ?
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu khách hàng xuất trả hàng hóa không có hóa đơn thì hai bên làm Biên bản trả lại hàng hóa. Biên bản này là căn cứ để công ty bạn điều chỉnh doanh số và thuế GTGT đã bán của hàng trả lại.
Nhưng khách hàng là cửa hàng nhỏ lẻ , họ ko có mã số thuế và con dấu thì thuế họ có chấp nhận ko? họ có cho rằng mình trốn thuế bằng cách xuất hóa đơn để đi đường sao đó điều chỉnh lại thì sao?

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Cam Van nói:
Chị chỉ nói về phiếu thu, vậy còn hóa đơn bán lẻ..thì mình có kê vào hay không ?
Những hóa đơn bán lẻ ấy không được tính vào chi phí chịu thuế TNDN.

Nhưng khách hàng là cửa hàng nhỏ lẻ , họ ko có mã số thuế và con dấu thì thuế họ có chấp nhận ko? họ có cho rằng mình trốn thuế bằng cách xuất hóa đơn để đi đường sao đó điều chỉnh lại thì sao?
Việc này tại điểm 5.8, mục IV, phần B, Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài Chính có quy định rõ ràng đó em. Em xem lại nhé!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cam Van nói:
Có kê vào.

Cam Van nói:
Thông tư 120/2003/TT-BTC có quy định vấn đề này rồi mà. Họ nghĩ thế chỉ khi nào mình làm cho họ nghĩ như vậy mà thôi.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Nguyen Thanh Tu nói:
Cam Van nói:

Thanh Tu xem lại chứ hướng dẫn thế này không ổn, một cái biên bản mà khôn g có hóa đơn thì việc điều chỉnh thuế nghe khó được chấp nhận đây,

nên làm theo TT120 là tốt nhất:
5.8/ .....
Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản hoặc thoả thuận bằng văn bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lý do trả hàng kèm theo hoá đơn gửi cho bên bán. Biên bản này được lưu giữ cùng với hoá đơn bán hàng để làm căn cứ điều chỉnh kê khai doanh số bán, thuế GTGT của bên bán.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bác à,

- Thứ 1: Tên em là Tu Anh, chứ không phải Thanh Tu. (Mà bác cũng đoán giỏi nha, tên em trai em đó).

- Thứ 2: Em đang nói tới trường hợp bên mua là cá nhân, không có hóa đơn để xuất trả lại hàng, chứ không phải là liên 2 hóa đơn bán hàng của bên bán mà bên mua giữ không có.

aThuan nói:
Thanh Tu xem lại chứ hướng dẫn thế này không ổn, một cái biên bản mà khôn g có hóa đơn thì việc điều chỉnh thuế nghe khó được chấp nhận đây

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA