Công ty mình lâu nay ko trích KHTSCD

• Thread starter phanthidiem
  • Ngày gửi
P

phanthidiem

Trung cấp
18/4/06
66
0
6
42
TP.HCM
Bây giờ mình không biết phải làm sao, nếu kiểm tra lại từng chứng từ thì quá vất vả vì 6 năm rồi ko trích khấu hao, bây giờ trên bảng cân đối kế toán chỉ thể hiện con số tổng thôi, chán quá các anh chị ơi!
Có ai help mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
hic hic bác làm gì để đến 6 năm rồi vậy.
Áp dụng chuẩn mực kế toán" hồi tố thay đổi chính sách kế toán, sai sót..." gì gì đó.
Bác lập biên bản chỉnh lại giá trị khấu hao cho 5 năm trước, diễn giải áp dụng hồi tố sữa chữa sai sót kế toán. Bác lập bảng tính cho từng năm nhé.
Ví dụ: tài sản là 100tr thời gian sd hữu ích là 10 năm, pp đường thẳng, mỗi năm tính khấu hao 10tr, 5 năm trời không tính hic hic. Điều chỉnh từng năm nhé

Năm 1.
Nợ 421 7,2tr = 72% x 10tr
Nợ 334 2,8tr = 2,8% x 10tr
Có 214 10tr
Như vậy năm nay khấu hao lũy kế tăng 10tr làm giảm 7,2tr lợi nhuận và 2,8tr thuế TNDN phải nộp. Sửa BCTC năm 1! cách sữa thì bạn tự tìm hiểu nhé

Năm 2
Số đư đầu kỳ tài khoản LN giữ lại năm trước giảm 7,2 tr, rồi hạch toán như trên nghĩa năm nay khấu hao lũy kế tăng thêm 10tr, lợi nhuận năm nay giảm thêm 7,2tr + lợi nhuận năm trước chuyển qua giảm 7,2tr = 14,4tr, khoản khấu hao lũy kế tăng của năm nay là 10tr + năm ngoái 10tr nữa = 20tr, khoản thuế TN năm nay giảm 2,8tr + khoản của năm ngoái 2,8tr = 5,6tr. Sửa BCTC

Cứ như vậy mà tính nhé, lập bảng ra cho dễ nhìn, sửa BCTC cho từng năm, giải thích với bác thuế, số tiền thuế TN sẽ giảm vì khấu hao năm trước chưa tính, nhưng phải nộp phạt vì không trích khấu hao!

X

xulongnhim

Guest
26/6/06
28
1
1
HCM
phanthidiem nói:
Bây giờ mình không biết phải làm sao, nếu kiểm tra lại từng chứng từ thì quá vất vả vì 6 năm rồi ko trích khấu hao, bây giờ trên bảng cân đối kế toán chỉ thể hiện con số tổng thôi, chán quá các anh chị ơi!
Có ai help mình với.

Bạn phải đi ngược lại thôi bạn ạ. Từ số tổng đã khấu hao lũy kế và giá trị còn lại, nguyên giá cuối năm 2005, bạn căn cứ vào bảng đăng ký khấu hao năm vừa rồi để tính số khấu hao cho từng TSCĐ trong năm 2005-> giá trị còn lại cuối năm 2004, ... cứ như thế, cho đến khi truy ra được số khấu hao từng năm cho từng TSCĐ, lấy số liệu ghi vào thẻ, sổ TSCĐ nhé. Bạn chú ý đến thời điểm mua TSCĐ nữa, nếu không sẽ tính số khấu hao chi tiết > số tổng lũy kế thì cũng không ổn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA