Viết phiếu xuất kho có hay không có đơn giá

• Thread starter hungktbb
  • Ngày gửi
H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
Chào các bác!
Tôi có một vấn đề này nghĩ mãi chưa thỏa đáng nên nhờ các bác tư vấn giúp.
Khi xuất phiếu xuất kho có nên ghi đơn giá, thành tiền không? nếu có thì ghi đơn giá xuất kho hay ghi giá bán?
Có ý kiến cho rằng khi xuất kho phải ghi đơn giá là giá trị của hàng hóa khi nhập kho (giá vốn). Tuy nhiên phiếu xuất kho có một liên phải giao cho khách hàng, nếu ta ghi giá vốn thì khác nào "vạch áo cho người xem lưng". Do vậy có bác lại nói là phải ghi giá bán trên phiếu xuất kho.
Do còn phân vân nên tôi đã ghi phiếu xuất kho chỉ có số lượng hàng mà không ghi đơn giá gì cả.
Khó một cái là khi quyết toán, cán bộ thuế chưa hoạnh họe tôi bao giờ về việc phiếu xuất kho tôi ghi giá vốn, giá bán hay chỉ ghi số lượng (tôi đã làm cả 3 trường hợp) nên đến bây giờ tôi vẫn không khẳng định được cách viết nào là đúng.
Các bác cho ý kiến giúp với nhé!
Cảm ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

my memory

Guest
14/10/06
30
0
0
Ha Noi
PXK khi viết thì chỉ ghi cọt số l­­uong thôi bạn ah!

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Còn tùy theo yêu cầu quản lý, qui trình xuất hàng khỏi kho, mẫu phiếu xuất kho, nơi lập phiếu (kinh doanh, kho hay kế toán) thì sẽ có ghi giá (bán) hay không. Việc không có đơn giá (bán) trên phiếu xuất kho về nguyên tắc là sai nhưng không ghi thì cũng không sao vì còn hóa đơn nữa mà.

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
Nếu bạn chỉ xuất nội bộ như vật tư để SX, trả hàng cho khách, thì ko cần phải ghi giá.
Nếu xuất hàng để bán cho khách hàng (hóa đơn sau) thì nên ghi giá để dễ đối chiếu.
Nếu xuất hàng cho đại lý ghi giá vào thì cũng dễ kiểm soát hơn.
Nói túm lại là nếu ghi giá thì nên ghi giá bán chứ đừng ghi giá vốn kẻo lậy ông tôi ở bụi này mà khách hàng chạy mất đấy. hihi...:eek:know:

lunglinh

lunglinh

Trung cấp
19/11/04
101
0
16
46
Ha Noi
"
Khi xuất phiếu xuất kho có nên ghi đơn giá, thành tiền không? nếu có thì ghi đơn giá xuất kho hay ghi giá bán?"

Đương nhiên là ghi giá bán. Giá vốn mua vào chỉ một số ít người trong công ty nắm được thôi, lại công bố cho cả khách hàng nữa thì bán hàng làm sao được.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
lunglinh nói:
"
Khi xuất phiếu xuất kho có nên ghi đơn giá, thành tiền không? nếu có thì ghi đơn giá xuất kho hay ghi giá bán?"

Đương nhiên là ghi giá bán. Giá vốn mua vào chỉ một số ít người trong công ty nắm được thôi, lại công bố cho cả khách hàng nữa thì bán hàng làm sao được.
Nếu bạn xuất kho để dùng cho sản xuất thì sao lại viết giá bán, nếu có viết đơn giá thí là giá vốn chứ bạn nhỉ?

lunglinh

lunglinh

Trung cấp
19/11/04
101
0
16
46
Ha Noi
Nhat Dieu nói:
Nếu bạn xuất kho để dùng cho sản xuất thì sao lại viết giá bán, nếu có viết đơn giá thí là giá vốn chứ bạn nhỉ?

uh nhỉ? Vậy theo mình thì không viết giá vào phiếu xuất kho. Mình nhớ, ngày xưa khi mình làm luận văn, các thày có hướng dẫn là: nếu mình xuất kho theo phương pháp đích danh, phương pháp bình quân giữa các lần nhập thì mới có giá xuất viết vào phiếu xuất kho. Còn nếu mình dùng phương pháp bình quân gia quyền cuối tháng mới tính giá xuất thì phiếu xuất chỉ có số lượng thôi. Mình nhớ vậy!!! Còn bây giờ mình viết và nhận phiếu xuất của một số các doanh nghiệp khác thì đều ghi giá bán hết... Vậy đấy.

T

thongdo

Guest
16/10/06
4
0
0
23
khoang cach xa xam
lunglinh nói:
uh nhỉ? Vậy theo mình thì không viết giá vào phiếu xuất kho. Mình nhớ, ngày xưa khi mình làm luận văn, các thày có hướng dẫn là: nếu mình xuất kho theo phương pháp đích danh, phương pháp bình quân giữa các lần nhập thì mới có giá xuất viết vào phiếu xuất kho. Còn nếu mình dùng phương pháp bình quân gia quyền cuối tháng mới tính giá xuất thì phiếu xuất chỉ có số lượng thôi. Mình nhớ vậy!!! Còn bây giờ mình viết và nhận phiếu xuất của một số các doanh nghiệp khác thì đều ghi giá bán hết... Vậy đấy.
đây là trường hợp bạn xuất bán, mới ghi giá bán trên PXK, chứ còn bạn xuất cho sản xuất thì không có ghi giá xuất kho vớ hình thức bình quân cuối kỳ
nếu mình xuất kho theo phương pháp đích danh, phương pháp bình quân giữa các lần nhập thì mới có giá xuất viết vào phiếu xuất kho

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
lunglinh nói:
Vì vậy việc ghi đơn giá vào phiếu xuất là tùy theo trường hợp cụ thể và tùy theo yêu cầu quản lý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA