Hàng tồn kho.

• Thread starter maiphuong_83
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

maiphuong_83

Guest
8/6/06
26
0
0
40
Ha Noi
Các bác ơi cho em hỏi 1 chút.
Năm 2005 cty em có buôn bánh linh kiện máy tính số tồn cuối năm 2005 là
102.621.568 đ và sang năm 2006 cty em bỏ không buôn bán nữa mà chỉ làm mỗi phần mềm thôi, đầu năm đã làm công văn gửi chi cục thuế cty đã được miễn thuế TNDN. Vì thế năm nay cty em không buốn bán linh kiện máy tính nữa thì cái khoản tồn 102.621.568 em phải làm thế nào.
Mong các bác giúp đỡ em.
:ladiesman

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

maiphuong_83

Guest
8/6/06
26
0
0
40
Ha Noi
Thật buồn chẳng có ai để ý đến bài của mình cả. em chỉ mới vào nghề mà cty chỉ có mình em là kế toán, vì thế chỉ có mỗi web kế toán là chỗ dựa duy nhất. Vậy mà............ thật là buồn quá.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Thì vẫn phải bán hết, nhưng không được miễn thuế TNDN.

P

Phạm Kim Ngân

Guest
Em cứ bán hết , xuất hóa đơn nộp thuế gtgt và hạch toán vào doanh thu bình thường nhưng không phải nộp thuế TNDN

T

Tentet

Guest
20/10/06
15
0
0
Hà nội
Chào Maiphuong,
Chắc là hàng tồn kho thực tế của bên em ko còn nữa, đúng không? Nếu vậy thì em phải xuất bán trên hóa đơn VAT để phù hợp với thực tế không tồn kho. Phần doanh thu bán ra vẫn phải chịu thuế VAT 5% và thuế TNDN 28%, em ạ.

K

kedumuc

Guest
24/10/06
9
0
1
Hà Nội
bán được hay ko còn phải căn cứ vào đăng kí kinh doanh của công ty bạn đã thay đổi hay chưa???????..

M

maiphuong_83

Guest
8/6/06
26
0
0
40
Ha Noi
Chi Tentet oi.
Cái số tiền tồn 102.621.568 nay là trên hoá đơn, từ đầu năm đến giờ cty em không buôn bán nữa vì vậy không xuất hoá đơn bán linh kiện số tồn vần còn nguyên. Bây giờ em viết hoá đơn xuất cho cty dùng mức thuế 0% được không ạ như vậy thì sẽ không phải đóng thuế nữa mà sẽ quyết toán hết hàng tồn kho. Mong chị chỉ giúp em.

T

Tentet

Guest
20/10/06
15
0
0
Hà nội
Gửi Maiphuong,
Em phải xem chi tiết hàng tồn kho gồm các loại gì, xuất dùng vào có hợp lý ko, thời điểm xuất dùng khi nào (khi thay thế linh kiện). Khi xuất dùng thì ko phải viết hóa đơn GTGT, chỉ cần viết Phiếu xuất kho sử dụng cho từng bộ phận. Em nên lập thêm Giấy đề nghị xuất vật tư có ký duyệt của Giám đốc, trưởng bộ phận. Đây cũng là một giải pháp đấy.

T

tudaothon007

Guest
13/10/06
10
0
0
65
tphcm
Theo thong tu 120 cua Bo Tai Chanh, xuat dung noi bo van xuat hoa don GTGT, ghi xuat dung noi bo, khong tinh thue GTGT dau ra

A

alarm

Guest
24/9/06
2
0
0
49
TP.HCM
Theo quy đnh hiện thời, thu nhập chịu thuế của Công ty em sẽ được cơ quan thuế xác định như sau:
Doanh thu - giá vốn - chi phí tiêu thu (nếu có)

Trong trường hợp không tách chi phí tiêu thụ:
Doanh thu - giá vốn

H

Hau_eros

Guest
12/11/06
28
0
0
43
TP.Vinh
Theo mình thì Khi xuất dùng cho đơn vị nội bộ là các tổ chức có đăng ký kinh doanh thì mới viết hóa đơn xuất dùng nội bộ. Còn nếu xuất dùng cho bộ phận trong một tổ chức thì không phải viết hóa đơn mà chỉ viết phiếu xuất kho với giá gốc hàng tồn kho. Không phải thuế má gì cả.
Mình nghĩ cứ viết phiếu xuất kho cho các bộ phận trong công ty và phân bổ chi phí hợp lý từng kỳ là hay nhất. Vừa giải quyết vấn đề mà không sai thực tế cũng như không liên quan đến thuế.

D

Daothikimloan

Guest
15/7/06
1
0
0
Ngo 192 kim ma
Alo, cac anh chi co phuong an gi hay giup em voi
Cty em co huy hang ton kho la Duoc pham het dat, gia tri hang ton kho lon, em ko biet hach toan nhu the nao ?????????

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Daothikimloan nói:
Alo, cac anh chi co phuong an gi hay giup em voi
Cty em co huy hang ton kho la Duoc pham het dat, gia tri hang ton kho lon, em ko biet hach toan nhu the nao ?????????
Bạn hãy chú ý khi post bài nhé!
-Phải viết bài có dấu nha!
-Đề tài của người ta đang nói về 1 vấn đề khác nên bạn không nên chen vào đây nhé! Hình như bạn là thành viên mới nên các mod châm chước chưa xóa bài của bạn ấy.hehe.

Để giải quết vấn đề bạn nêu ra:

Trước hết phải lập biên bản hủy và hội đồng hủy. Biên bản thẩm định phải kê chi tiết tên, số lượng, giá trị hàng hoá phải huỷ bỏ, nguyên nhân phải huỷ bỏ, giá trị thiệt hại thực tế.

Nếu bạn không lập dự phòng thì hạch tóan như sau: N 811/C156

Những tổn thất này sẽ không được tính vào chi phí hợp lý do đó khi quyết toán thuế TNDN phải loại trừ nó ra.

Thân chào!

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA