Hỏi đáp về tính hợp pháp của hợp đồng kinh tế

• Thread starter Huong Giang
  • Ngày gửi
H

Huong Giang

Sơ cấp
3/5/06
7
0
1
Thuy Khue
Công ty mình có ký một hợp đồng in với tổ chức phi chính phủ họ cỏ văn phòng ở Việt Nam. Hàng hoá in phục vụ tiêu dùng trong nước. Nhưng do phía bên tổ chức phi chính phủ chuyển tiền thanh toán từ bên Mỹ trả cho công ty mình.
Hợp đồng do phía bên Mỹ lập bằng tiếng Anh. Họ thảo hợp đồng ký tên và scan, rồi gửi qua đường mail cho phía bên mình. Bên mình ký đóng dấu rồi chuyển lại cho bên họ.Mình muốn hỏi hợp đồng scan,có chữ ký của phía địa diện nước ngoài, không có dấu thì có được coi là chứng từ hợp lệ ?
Ai biết chỉ dùm mình với ? :wall: :wall: :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
48
Ha noi
Hợp đồng với nước ngoài cần phải có bản dịch công chứng bằng tiếng Việt thì mới được coi là hợp lệ. ( Xin miễn bàn về cái quy định bất thành văn này, nó dựa trên cái quy định rằng: Kế toán Việt nam hạch toán bằng VND). Cho nên ngôn ngữ cũng phải VND hết.

T

Trainee

Guest
17/10/06
19
0
0
Hanoi
Hợp đồng kinh tế ở VN được đựa theo luật thương mại và các văn bản pháp quy kèm theo. Khi ký HD với đối tác NN bạn phải chú ý :
1- Tạm thời dùng bản Fax, mail... được tất và Bank cũng chấp nhận chuyển tiền vì họ tin bạn nhưng sau đó bạn phải có bản gốc và đây là trách nhiệm của bạn. Trong HD ban nêu rõ cơ sở ký kết và cơ chế giải quyết tranh chấp theo luật nào, và bạn phải hiểu biết luật đó. Tốt nhất thêm bản tiếng Việt và theo luật VN. Nếu dùng ngoại tệ cũng được nhưng phải nêu tỷ giá quy đổi nếu không thì áp dụng Inter-Bank rate tại thời điểm thanh toán. HĐ ngoại do phía NN trả nên bạn được nhận ngoại tệ và giữ trên TK ngoại tệ, khi bán phải bán cho ngân hàng. Còn khi hạch toán trên sổ dùng VND, ngoại tệ nhận được theo dõi ngoài bảng.
2- Tổ chức phi chính phủ có cơ chế riêng thực hiện dự án có thể theo các Hiệp Định Quốc tế do vậy các điều khoản áp dụng theo Hiệp Định vì luật qui đinh rằng nếu Luật VN trái với Điều ước Qtế thì áp dụng điều ước Qtế.
3- Bạn chú ý phần VAT xem sao, thông thường họ được miễn nhưng có hai cách: họ nộp trước nhà nước refund sau và miễn thuế ngay khi mua, lúc nàu họ phải cung cấp supporting document cho bạn.

H

huong0586

Guest
23/1/08
6
0
1
hanoi
bên tớ cũng tương tự nhưng là hoá đơn . Vậy mọi người cho tớ hỏi liệu tớ có cần phải công chứng cái hoá đơn ý để kê khai không? Mà nếu có thì thuế ở đó là 19% vậy tớ phải làm thế nào? Mọi người giúp tớ với nhé! Thanks!

T

thuhuyen6688

Guest
4/5/06
30
0
0
Hanoi
Công ty mình có ký một hợp đồng in với tổ chức phi chính phủ họ cỏ văn phòng ở Việt Nam. Hàng hoá in phục vụ tiêu dùng trong nước. Nhưng do phía bên tổ chức phi chính phủ chuyển tiền thanh toán từ bên Mỹ trả cho công ty mình.
Hợp đồng do phía bên Mỹ lập bằng tiếng Anh. Họ thảo hợp đồng ký tên và scan, rồi gửi qua đường mail cho phía bên mình. Bên mình ký đóng dấu rồi chuyển lại cho bên họ.Mình muốn hỏi hợp đồng scan,có chữ ký của phía địa diện nước ngoài, không có dấu thì có được coi là chứng từ hợp lệ ?
Ai biết chỉ dùm mình với ? :wall: :wall: :wall:

L

lethithanhhang

Guest
11/4/08
7
0
0
BINH DUONG
Báo cáo thuế, thuế thu nhập doanh nghiệp, BHXH !

lethithanhhang ]:wall:mọi người ơi giúp em với !! Cty em vừa thành lập 18/04/2008 vậy làm ơn giúp em bay cách báo cáo thuế, bảo hiểm xã hội, thuế thu nhập cá nhân ?? Em mới ra trường vàđi làm vầy jờ em fải làm sao đẩy??? Cty em làm Bảo trì điện cho một cty khác !!!! rất cám ơn !!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA