Xây dựng hệ thống giá thành cho dn sản xuất .

• Thread starter tranthicamle
  • Ngày gửi
T

tranthicamle

Guest
24/6/04
62
0
0
Sếp em vừa giao cho em phần xây dựng hệ thống giá thành cho dn ,mà em thi không vững lắm .Rất mong sự hổ trợ từ các anh chị .
em cám ơn nhiều .

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
doanh nghiệp sản xuất vì vậy. Nói vậy thì sao mà giúp bạn được bi giờ

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Bạn phải nói rõ là Cty bạn sản xuất mặt hàng gì thì mọi người mới giúp đc chứ, nói như vậy thì chung chung quá.

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Em cũng muốn hỏi như bạn Tranthicamle ah. Cty em là cty SX đồ gỗ nội thất (theo đơn đặt hàng). Mong các bác giúp em.
Thanks alot!

Sửa lần cuối:
T

tranthicamle

Guest
24/6/04
62
0
0
Công ty em củng sx : Đồ gổ trong nhà xuất khẩu .
Many thanks.

D

Dzung Kim Ma

Guest
24/10/06
2
0
0
Ha Noi
Em chào các anh chị trong diễn đàn. Em cũng có câu hỏi giống như các bạn khác hỏi về xây dựng hệ thống giá thành cho dn sản xuất. Công ty em sản xuất dây cấp nước. Em vẫn chưa mạnh về vấn đề này mong các anh chị giúp em. Em xin cảm ơn.

Sửa lần cuối:
T

tranthicamle

Guest
24/6/04
62
0
0
xin các anh chị có kinh nghiêm về lĩnh vực này xin chia sẽ.

levanton

levanton

Cao cấp
Mình nghĩa tính giá thành không có hệ thống nào đâu, mà chỉ là công tác tập hợp chi phí, kết hợp với các phương pháp để xác định chi phí sản xuất dở dang cuối kỳ, nhằm xác định chi phí cho các sản phẩm đã hoàn thành hoàn chỉnh hoặc hoàn thành một giai đoạn.
Tùy theo từng đặc điểm riêng của quá trình sản xuất để chọn phương pháp phù hợp cho doanh nghiệp.

Bạn có thể xem các bài viết trước để tham khảo, chọn phưong pháp phù hợp để áp dụng cho việc tính giá thành sản phẩm của công ty bạn sản xuất.:0sleep:

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
tranthicamle nói:
Công ty em củng sx : Đồ gổ trong nhà xuất khẩu .
Quả thật là để xây dựng hệ thống tính giá thành thì tùy thuộc quy trình SX của mỗi doanh nghiệp.

Tuy nhiên bạn có thể tham khảo vài ý trong bài theo đường link sau có đề cập đến việc tính giá thành đồ gỗ ấy!
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=8106&page=3

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Híc, đau đầu với cái việc tính giá thành này thật đấy, (công ty em lại chẳng xây dựng định mức cho các thành phẩm nữa chứ). Em đọc các ý kiến góp ý của các bác rồi mà vẫn chẳng rút ra thêm được kinh nghiệm gì cả.:wall: :wall: :wall:

T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
XD hệ thống tính giá thành

Chào các bạn!
LẦn trước chính tớ cũng lên diễn đàn để cầu cứu vấn đề tính giá thành. Nhưng đến khi làm thực tế thì cũng giải quyết được
Cái chính là các bạn phải xác định được đối tượng để tập hợp chi phí. Và nếu ko sử dụng phần mềm mạnh thì các bạn cứ lập bảng tính giá thành bằng Excel
rồi sau đó lấy số liệu để vào sổ.
Các bạn cứ nêu rõ các đặc điểm của DN, nếu có time mình sẽ góp ý.
Chúc thành công!

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Chào các bạn!
LẦn trước chính tớ cũng lên diễn đàn để cầu cứu vấn đề tính giá thành. Nhưng đến khi làm thực tế thì cũng giải quyết được
Cái chính là các bạn phải xác định được đối tượng để tập hợp chi phí. Và nếu ko sử dụng phần mềm mạnh thì các bạn cứ lập bảng tính giá thành bằng Excel
rồi sau đó lấy số liệu để vào sổ.
Các bạn cứ nêu rõ các đặc điểm của DN, nếu có time mình sẽ góp ý.
Chúc thành công!
Bác ơi, cho em hoi cty bác đang dùng phần mềm gì vậy ạh? Cty em là cty SX đồ gỗ nội thất bác ạh. Rất mong bác nhiệt tình giúp đỡ. Cám ơn bác trước nhé:thanx:

Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
Hong83nd nói:
Híc, đau đầu với cái việc tính giá thành này thật đấy, (công ty em lại chẳng xây dựng định mức cho các thành phẩm nữa chứ). Em đọc các ý kiến góp ý của các bác rồi mà vẫn chẳng rút ra thêm được kinh nghiệm gì cả.:wall: :wall: :wall:
Tùy theo sản phẩm mà doanh nghiệp sản xuất là cái gì , thuộc nhóm mặt hàng nào nữa bạn ạ. Nếu doanh nghiệp sản xuất một vài mặt hàng cố định, mang tính lâu dài, ví dụ như trong năm doanh nghiệp chỉ sx một nhóm mặt hàng, thì việc xây dựng hệ thống giá thành có thể áp dụng ổn định cho nhiều kỳ.
Riêng đối với doanh nghiệp sản xuất hàng trang trí nội thất, thi công, xây dựng thì việc lập hệ thống giá thành sẽ phúc tạp hơn, vì sẽ thay đổi thường xuyên, theo tính chất công việc.
Nhìn chung cũng là việc tập hợp chi phí để lên giá thành. Theo mình hiểu mục đích yêu cầu của sếp các bạn là bảng dự toán định mức giá thành sản phẩm. Vì nếu là kế toán thì phải là con số thực hiện, và chính xác. Cái này thì mỗi kỳ mỗi phát sinh khác, không thể cố định được 100%.
Việc lên dự toán định mức giá thành đối với dnsx gỗ, trang trí nội thất. Bạn có thể căn cứ trên bản thiết kế sản phẩm, bóc tách khối lượng tiêu hao nguyên liệu, áp giá vật tư để tính ra giá trị. Bằng kinh nghiệp của một vài kỳ sản xuất, bạn sẽ tìm ra một tỷ lệ tiêu hao nguyên liệu, tỷ lệ hao phí các chi phí khác dùng cho sản xuất... Riêng về đơn giá vật tư, bạn có thể thăm dò giá ở các nhà cung cấp, tính thêm phần tỷ lệ trượt giá cho chắc ăn. Tập hợp các dữ liệu trên, việc tính toán giá thành đã có thể thực hiện được rồi phải không ạ?
Nói thì dễ, nhưng khi thực hiện cũng rất nhiêu khê, nhưng không phải là không làm được phải không bạn?

T

tranthicamle

Guest
24/6/04
62
0
0
Neu anh co file ecel thi hay qua,de tui em dua vao mau phat trien hon nua.cam on anh

H

HongHa7177

Guest
21/9/06
20
0
0
Hanoi
cứu em...tài liệu hướng dẫn làm kế toán giá thành

em mới được giao mảng giá thành, công ty thì mới thành lập, sản phẩm đang sx thử, chưa có ai tính giá cả, ..., sản phẩm chỉ có mỗi cao su nhập khẩu và vài thứ hóa chất trộn vào nhau rồi cán ra khuôn thôi...
Em phải làm sao để tính giá thành đây, các bước ntn nhỉ, nếu câu hỏi của em các bác thấy dài quá ko có thời gian trả lời thì mách giùm em tài liệu hướng dẫn để em đi sưu tầm với... nguy quá rồi... gấp lắm rồi...

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
HongHa7177 nói:
em mới được giao mảng giá thành, công ty thì mới thành lập, sản phẩm đang sx thử, chưa có ai tính giá cả, ..., sản phẩm chỉ có mỗi cao su nhập khẩu và vài thứ hóa chất trộn vào nhau rồi cán ra khuôn thôi...
Em phải làm sao để tính giá thành đây, các bước ntn nhỉ, nếu câu hỏi của em các bác thấy dài quá ko có thời gian trả lời thì mách giùm em tài liệu hướng dẫn để em đi sưu tầm với... nguy quá rồi... gấp lắm rồi...
Sản phẩm của bạn làm ra là gì đấy nhỉ?Cty bạn SX nhiều loại sp? Hay chỉ 1 loại thôi?

Bạn có thể tham khảo các bài viết trong mục giá thành, vì cũng đã đề cập nhiều trong ấy về cách tính, phương pháp tính như thế nào rồi. Tuy nhiên mình tóm tắt sơ lược cách tính giá thành nói chung như sau:

Muốn tính giá thành SP chính xác thì các bạn cần làm rõ:
1. Phải hiểu được quy trình SX sản phẩm, đặc thù sản xuất, quy trình luân chuyển NVL, hàng hoá, của cty... Từ đó xác định đối tượng tập hợp chi phí và tính giá thành.
2. Xây dựng định mức cho sản phẩm: tiêu hao NVL, tiền lương/sp….
3. Thống kê, ghi chép một cách đầy đủ tình hình luân chuyển NVL (xuất-nhập-tồn).
4. Xác định NVL còn tồn tại phân xưởng vào cuối mỗi kỳ báo cáo, số lượng phế liệu thu hồi tại xưởng (nếu có) để hạch toán giảm khi tính giá thành. Tiếp đến là thống kê số lượng sản phẩm sản xuất trong kỳ,đã nhập kho?tồn tại xưởng?
4. Tập hợp chi phí để tính giá thành vào các TK 621,622,627. Cuối kỳ kết chuyển vào TK 154 để tính gia thành.
5. Nếu sản phẩm làm ra chỉ có 1 loại thì dễ dàng rồi đúng không? Còn nếu thành phẩm bao gồm nhiều chủng loại, mặt hàng thì phải lựa chọn phương pháp tính sao cho hợp lý,như phương pháp xác định SP dở dang cuối kỳ, lựa chọn tiêu thức phân bổ chi phí SX chung như thế nào cho phù hợp với đặc điểm SX công ty bạn!
Chẳng hạn trong chi phí SX chung – TK 627 bạn có thể phân bổ theo tiêu thức sản lượng SX, NVL chính, hoặc đơn giá tiền lương…

T

Trainee

Guest
17/10/06
19
0
0
Hanoi
Vấn đề khá phức tạp và bạn nên thuê làm nếu khả năng cho phép như các Cty nước ngoài hay thuê và họ gọi là outsourced services, nghe thì vậy thôi nhưng vấn đề cũng đơn giản. Còn nếu tự mày mò làm thì nên tôn trọng tính khách quan của vấn đề rồi điều chỉnh dần. Lý thuyết thì dễ nhưng ứng dụng thực tế rất khó và đôi khi Cty bạn phải trả giá.

Chẳng hạn theo kế toán là đúng (lý thuyết) và bạn có quy trình cách tính giá cho 1 SF nhưng trên thị trường đối thủ cạnh tranh bán ít hơn giá cao hơn ở loại hàng tương tự trong khi mặt hàng đó cty bạn bán rất chạy vì giá thấp chất lượng tốt, các mặt hàng khác không biến động nhiều nhưng khi tổng hợp báo cáo thấy tổng lợi nhuận tất cả các mặt hàng có sự khác biệt so dự tính ban đầu thậm chí lỗ thì có lẽ bạn phải xem lại quy trình tính giá, có thể sai khi tập hợp phân bổ tính giá thực tế tại Cty bạn từ đó có hướng xử lý thích hợp. Chúc thành công!

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Cũng chẳng biết đọc thêm ý kiến này của tui bạn có rút ra được điều gì thêm không nhưng khi xây dựng định mức cho giá thành bạn cần chú ý các yếu tố sau:
1. Nguyên vật liệu sử dụng (Trung bình): Khối lượng - đơn giá của loại vật liệu sử dụng (gỗ, nhựa...): Yếu tố này giúp bạn xác định được chi phí nguyên vật liệu trực tiếp.
2. Thời gian trung bình để hoàn thành 1 sản phẩm: yếu tố này giúp bạn xác định được chi phí nhân công trực tiếp
( Cả hai yếu tố trên chỉ cần người thợ có kinh nghiệm chút là có thể giúp bạn xác định được một cách tương đối chính xác rồi).
3. Chi phí sản xuất chung: bạn tính theo tỷ lệ % của chi phí nguyên vật liệu trực tiếp, hoặc chi phí nhân công trực tiếp, hoặc tổng hai loại chi phí trực tiếp trên cộng lại.
Vì giá thành không có hệ thống nào nên khó cũng phải, nhưng cũng chỉ là định mức nên bạn ko thể đòi hỏi sự chính xác đến tuyệt đối mà chỉ có thể có giá trị tương đối thôi, vấn đề là làm sao để xây dựng giá trị tương đó đó càng gần giá trị tuyệt đối càng tốt, hy vọng ý kiến của tôi có thể giúp được bạn chút gì đó.
Chúc các bạn thành công

T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
Hong83nd nói:
Bác ơi, cho em hoi cty bác đang dùng phần mềm gì vậy ạh? Cty em là cty SX đồ gỗ nội thất bác ạh. Rất mong bác nhiệt tình giúp đỡ. Cám ơn bác trước nhé:thanx:

Xin lỗi bạn đã ko trả lời ngay vì đã lâu ko vào diễn đàn.
Côngty mình hiện đang dùng phần mềm Effect.
Mình thấy phần mềm này tương đối mạnh và họ có thể cung cấp các giải pháp để bạn có thể tính giá thành. Tuy nhiên giá cả hơi cao, >20mi. và nhiều khi bên cung cấp biết mình cần nên hay làm cao. Hỏi han hơi bị khó. :boldred:
nhưng vấn đề tính giá thành của bạn nêu ra nếu chỉ là chung chung như thế thì quan tâm đầu tiên phải là bước tập hợp chi phí.
Khi ban đầu chưa thành thạo thì bạn chỉ cần tập hợp chi phí đúng là sẽ tính được giá thành, tuy nhiên có thể chưa chỉ ra rõ là các tiêu hao định mức NVL là như thế nào? Nhưng sau 1 thời gian làm, bạn sẽ làm được việc đó.
Chúc Thành Công.:banana: :banana: :banana:

H

Hồ Thị Kim Luỹ

Guest
27/11/06
3
0
0
41
Quảng Nam
Chào các bạn trong diễn đàn!
Mình cũng có thắc mắc như bạn tranthicamle nhưng không biết hỏi ai, mong các bạn giúp mình với.
Cảm ơn nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA