Bảo hiểm XH

• Thread starter beobeo82
  • Ngày gửi
B

beobeo82

Guest
23/10/06
21
0
0
hanoi
Công ty em hoạt động được hơn 5 năm rồi ma cơ quan thuế vẫn chưa xuống kiểm tra để quyết toán. Từ hồi mới thành lập đã ko đóng BHXH cho nhân viên. Bọn em tất cả chỉ có hơn 10 ng thôi.
Thực ra cty cũng nhỏ thôi, doanh thu hàng năm ít.
Vậy cho em hỏi, nếu thuế kiểm tra, bon em ko đóng BHXH cho nhân viên thì có bị phạt ko, hình thức xử phạt nặng nhẹ ra sao. Nhờ các pac chỉ giáo giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

manhhung160983

Guest
14/2/05
3
0
0
40
Hochiminh
Tôi cũng gặp phải trường hợp giống như bạn .Cơ quan BHXH của quận sẽ phụ trách thu nếu cơ quan bạn đăng ký với họ . Nhưng họ nói 10 là quá ít nên ko làm tối thiểu cũng phải 12 người .Mà công ty mình cũng quyết toán rồi họ cũng ko nói gì thêm về vấn đề này.
Từ năm 2006 trở đi BHXH là bắt buộc kể cả công ty của bạn là bao nhiêu đi nữa .

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Trời ơi ! Sao tới giờ này mà còn tồn tại quan niệm ít hơn 10 người không phải đóng BHXH.
Các bạn xem lại Luật BHXH đi, có 1 người cũng phải đóng BHXH. Cơ quan thuế không có quyền phạt khi bạn chưa đóng BHXH.

M

Minh Khoa

Guest
27/10/05
15
0
0
Buôn Ma Thuột
đúng rồi đó các bạn, 1 người cũng phải đóng và người kiểm tra và phạt là cơ quan BHXH. tại đơn vị mình mỗi năm họ kiểm tra 1 lần

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
Chẳng qua chủ doanh nghiệp bạn ko muốn đóng BH và có thể chưa hiểu luật (bạn nên báo cáo với sếp bạn).Còn khi đã thành lập DN đăng ký KD, có lao động thì phải đóng BH. Chỉ có Cơ quan BHXH mới được phạt thôi.

B

BacKieuPhong

Guest
10/10/06
65
0
0
44
Hai Phong
Mình đã gặp trường hợp này. Cơ quan bảo hiểm sẽ truy thu số bảo hiểm công ty bạn thiếu trong 5 năm qua.

B

beobeo82

Guest
23/10/06
21
0
0
hanoi
Công ty em ko đăng ký với cơ quan BHXH, vậy họ lấy đâu ra thông tin để đến truy thu số tiền bảo hiểm của công ty em.
Nhân thể cho em hỏi luôn dinh cơ của coq quan BHXH đóng quân ở đâu vậy các anh chị ơi.
Thân

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
beobeo82 nói:
Nhân thể cho em hỏi luôn dinh cơ của coq quan BHXH đóng quân ở đâu vậy các anh chị ơi.
Thân
Công ty bạn đóng ở quận nào thì thuộc cơ quan bhxh ở quận đó. Bạn ở Hà Nội ah? không thì đến thẳng bhxh thành phố ở 142 Đội Cấn hỏi cũng được.

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
beobeo82 nói:
Công ty em ko đăng ký với cơ quan BHXH, vậy họ lấy đâu ra thông tin để đến truy thu số tiền bảo hiểm của công ty em.
Thân
có thể CQ BHXH ko có thông tin nhưng bạn có tránh được tài chính, thuế ko. Khi nhìn lên bảng biểu kế toán của bạn thấy thiếu TK 338 thì họ sẽ nói gì nhỉ???, bảng lương nữa chứ??? CQ bạn đóng ở quận nào thì có BHXH ở quận đó. Bạn hỏi 1080 ấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA