Không sử dung hóa đơn xuất khẩu kể từ ngày 01/03/2014

• Thread starter MinhThao87
  • Ngày gửi
T

tuan0159

Sơ cấp
20/2/09
12
1
3
Ha Noi
Ðề: Không sử dung hóa đơn xuất khẩu kể từ ngày 01/03/2014

Cách trả lời như của Cục thuế Khánh Hòa được cho là hợp lý, thận trọng và "có hiểu biết". Doanh nghiệp tôi làm ở Hà Nội, là DN chế xuất, chẳng phải nộp VAT trực tiếp hay khấu trừ, toàn bộ hàng hóa xuất khẩu ra nước ngoài, đương nhiên phải sử dụng HĐXK, và thực tế là hiện giờ vẫn đang dùng HĐXK như bình thường. Cứ giấy trắng mực đen mà làm theo, chẳng phải sợ gì.

Ai đó nói rằng đánh số thứ tự b, c, d là do "lỗi kỹ thuật", sao hài quá vậy. Nghị định 04 này là do ông Dũng ký đó, sao có thể mang ra làm trò cười được chứ nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com

Cách trả lời như của Cục thuế Khánh Hòa được cho là hợp lý, thận trọng và "có hiểu biết". Doanh nghiệp tôi làm ở Hà Nội, là DN chế xuất, chẳng phải nộp VAT trực tiếp hay khấu trừ, toàn bộ hàng hóa xuất khẩu ra nước ngoài, đương nhiên phải sử dụng HĐXK, và thực tế là hiện giờ vẫn đang dùng HĐXK như bình thường. Cứ giấy trắng mực đen mà làm theo, chẳng phải sợ gì.

Ai đó nói rằng đánh số thứ tự b, c, d là do "lỗi kỹ thuật", sao hài quá vậy. Nghị định 04 này là do ông Dũng ký đó, sao có thể mang ra làm trò cười được chứ nhỉ?

Nhất trí với bạn, làm thì fai căn cứ giấy trắng mực đen, nghe mấy ông trên CQ Thuế hướng dẫn miệng sau này DN lại toi với mấy ôgn ấy

H

higreytiger

Sơ cấp
13/7/10
7
0
0
thanh xuân

Oh!!! cùng 1 vấn đề mà Cục thuế AN giang và Cục thuế KHánh hòa đã hướng dẫn trái chiều nhau !

H

Hongnhungnt84

Trung cấp
14/6/10
101
5
18
Thanh Xuan

Mình thì ở Chi cục thuế Thanh Xuân - Hà Nội vừa đi hỏi về nói là từ 1/3 là không sử dụng HĐXK mà sd HD GTGT hoặc HĐ trực tiếp.
Mình phải hủy HDDXK vậy ai đã làm thủ tục hủy HĐXK rồi thì chỉ cho mình là làm ntn với nhé.
Thanks cả nhà.
Mail của mình: Hongnhungnt.84@gmail.com

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com

Mình thì ở Chi cục thuế Thanh Xuân - Hà Nội vừa đi hỏi về nói là từ 1/3 là không sử dụng HĐXK mà sd HD GTGT hoặc HĐ trực tiếp.
Mình phải hủy HDDXK vậy ai đã làm thủ tục hủy HĐXK rồi thì chỉ cho mình là làm ntn với nhé.
Thanks cả nhà.
Mail của mình: Hongnhungnt.84@gmail.com

Hỏi + trả lời miệng à ? Đừng tin mà làm nhé, sau này lại ôm hận

H

Hongnhungnt84

Trung cấp
14/6/10
101
5
18
Thanh Xuan

Vậy phải làm sao chứ.
Tại tháng nào mình cũng XK. Biết làm thế nào cho đúng?.

N

nhoc83

Sơ cấp
5/4/11
8
0
1
khanh hoa

Vậy phải làm sao chứ.
Tại tháng nào mình cũng XK. Biết làm thế nào cho đúng?.
Bạn làm một cái công văn gửi lên Chi cục thuế Thanh Xuân để họ trả lời bạn bằng văn bản, chứ trả lời bằng miệng ai làm chứng cho banú này ai làm chứng cho bạn

V

VoThiThuBa

Trung cấp
10/7/09
52
3
8
Tp. HCM

Bên chị đã làm thủ tục hủy hóa đơn XK , theo như điều 27 thông tư 64 , thành lập hội đồng hủy hóa đơn ...em xem lại thông tư nhe

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Bên DN mình cũng vừa nhận được văn bản của Cục thuế ....

Xem ra phải xuất hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu rồi, riêng hóa đơn xuất khẩu đã xuất trong tháng 3/14 và số HĐXK còn lại chưa sử dụng thì ... chờ hướng dẫn tiếp.

H

Hongnhungnt84

Trung cấp
14/6/10
101
5
18
Thanh Xuan

Vậy chắc mình phải làm công văn hỏi cho chắc đã rồi tính tiếp.
Ai đã làm rồi thì cùng trao đổi nhé

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Vậy chắc mình phải làm công văn hỏi cho chắc đã rồi tính tiếp.
Ai đã làm rồi thì cùng trao đổi nhé

Ở Thuế nào k tập huấn, k có văn bản hướng dẫn thì các bạn nên làm công văn trao đổi, thuế sẽ phải có công văn trả lời

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

GĐ không tin mình, nên bảo phải xuất 2 hóa đơn luôn. Vừa xuất khẩu, vừa gtgt tăng, đợi đến hết hạn nộp tờ khai mà vẫn chưa ngã ngũ thì khai gtgt,t, hủy mấy tờ xuất khẩu, Thuế TP.HCM nói miệng, và tập huấn hủy hđ xuất khẩu, nhưng không có công vắn chính thức, hức hức

Bên chị đã làm thủ tục hủy hóa đơn XK , theo như điều 27 thông tư 64 , thành lập hội đồng hủy hóa đơn ...em xem lại thông tư nhe

Nghi định 04 chỉ không nhắc đến hđ xuất khẫu, không có dòng nào bảo phải hủy HĐXK, không nên vội hủy, chờ hướng dẫn xem, biết đâu được sử dụng cho đến hết, tránh lãng phí, hoặc do hiểu lầm sẽ đính chính lại là Nguyễn Y Vân

Sửa lần cuối:
V

VoThiThuBa

Trung cấp
10/7/09
52
3
8
Tp. HCM

Chị có lên thuế hỏi rồi em ạ, chị làm sớm để kịp báo cáo trong báo cáo hóa đơn quý I này , nếu gom 2 lọai hóa đơn này lại làm một thì bên chị dể hạch tóan sổ sách vì cũng ít khi phải lập hóa đơn XK .

H

higreytiger

Sơ cấp
13/7/10
7
0
0
thanh xuân

Vấn đề hủy hóa đơn xuất khẩu cứ từ từ , không phải vội vàng thực hiện . Rất có thể được gia hạn sử dụng tiếp 1 thời gian nữa. Em có làm công văn mà Chưa có thông tư hướng dẫn thì cơ quan thuế cũng không có căn cứ trả lời đơn vị bằng văn bản.

M

meyeuconnhatday

Trung cấp
17/4/09
146
3
18
Hoà An, Cao Bằng

VẪn chưa có cv của thuế hướng dẫn các bác nhỉ, em xuất hàng XK bằng hóa đơn GTGT bình thường rồi, không chờ được ạ, vì còn phải xuất hóa đơn khác cho khách hàng. Chán lắm.

H

huongnt106

Sơ cấp
6/3/10
4
0
1
45
Hà Nội

Em cũng đang trong tình trạng như các bác. Tạm thời em báo hóa đơn xuất khẩu. cho xong tình hình sử dụng hóa đơn. Rồi chờ các bác hỏi công văn rồi em tính tiếp

N

nambph

Guest

Ói zòi cổ em đã dài mấy thước rồi. Đợi .... biết đến bao giờ, Cty em chỉ ó HĐXK (gia công XK 100%). Chẳng có hóa đơn GTGT thông thường. Bây giờ đã là T4 mà còn chưa xuất HĐ T3. Giờ có in HĐ GTGT cũng chẳng viết quay về T3 được. :wall::wall::wall:

N

namhaidirector

Trung cấp
19/2/09
69
3
8
37
ho chi minh

""Ói zòi cổ em đã dài mấy thước rồi. Đợi .... biết đến bao giờ, Cty em chỉ ó HĐXK (gia công XK 100%). Chẳng có hóa đơn GTGT thông thường. Bây giờ đã là T4 mà còn chưa xuất HĐ T3. Giờ có in HĐ GTGT cũng chẳng viết quay về T3 được. ""
LÀM TỜ TRÌNH GIẢI TRÌNH CHẮC ỌKI BẠN Ạ.
DO CHÍNH SÁCH MÀ

H

Hongnhungnt84

Trung cấp
14/6/10
101
5
18
Thanh Xuan

Mình thì làm BC thsdhd rồi, T3 thay vì viết HDXK mình viết HD GTGT
Nhưng còn HĐXK vẫn để đấy. Để xem thuế có hướng dẫn gì ko thì mới hủy HĐ XK

Có ai đã viết HĐXK thay bằng HĐ GTGT thì chỉ cho mình cách viết với nhé
(mình mới chỉ dám viết vào tờ nháp T3 thôi, chưa dám viết vào HĐ đỏ do sợ bị sai.
Do bên mua hàng XK của mình họ ko lấy HĐ đỏ mà chỉ cần HĐ thương mại nên từ từ viết vẫn ok)

W

winter2

Guest
14/8/12
2
0
0
34
HN

Mình thì làm BC thsdhd rồi, T3 thay vì viết HDXK mình viết HD GTGT
Nhưng còn HĐXK vẫn để đấy. Để xem thuế có hướng dẫn gì ko thì mới hủy HĐ XK

Có ai đã viết HĐXK thay bằng HĐ GTGT thì chỉ cho mình cách viết với nhé
(mình mới chỉ dám viết vào tờ nháp T3 thôi, chưa dám viết vào HĐ đỏ do sợ bị sai.
Do bên mua hàng XK của mình họ ko lấy HĐ đỏ mà chỉ cần HĐ thương mại nên từ từ viết vẫn ok)

Khách hàng từ từ nhưng hôm nay là 17 rồi, bác cũng phải viết để còn làm báo cáo thuế chứ :D

Công ty mình cũng đã thay đổi từ HD xuất khẩu sang HD GTGT, chờ mãi, chờ mãi nơi này..Mà chẳng có thông tư văn bản hướng dẫn đâu :(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA