Bảng CĐKT!

• Thread starter longly
  • Ngày gửi
L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
Chào các anh chị, cho em hỏi 1 chút nhé: TK 421 bị âm thì có đưa vào bảng CĐKT được ko ạ, em cảm ơn anh chị nhiều.:two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
longly nói:
Chào các anh chị, cho em hỏi 1 chút nhé: TK 421 bị âm thì có đưa vào bảng CĐKT được ko ạ, em cảm ơn anh chị nhiều.:two:

TK 421 không thể có số âm, mà hoặc số dư Có, hoặc số dư Nợ.
Nếu Có số dư Có : trên bảng cân đối ghi dương
Nếu Có số dư Nợ : trên bảng cân đối ghi âm

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
longly nói:
thế các ký trước có lại ko???. Trên BCĐKT chỉ có dòng lợi nhuận sau thuế chưa phân phối. Nếu trên BCĐ số phát sinh còn dư thì đưa vào
VD: số dư đầu năm 10.000.000 đ
Trong tháng 10 lỗ 5.000.000 đ
Trên BCĐKT dòng lợi nhuận sau thuế chưa phân phối: sẽ còn :5.000.000 đ.
Không biết đã rõ ý bạn chưa

L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
em cảm ơn anh chị, nếu ghi âm trên bảng CĐKT thì ghi trong dấu ngoặc đơn phải không ạ, và nó không cân với bảng cân đối số phát sinh phải không ạ??

L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
gianguyen nói:
thế các ký trước có lại ko???. Trên BCĐKT chỉ có dòng lợi nhuận sau thuế chưa phân phối. Nếu trên BCĐ số phát sinh còn dư thì đưa vào
VD: số dư đầu năm 10.000.000 đ
Trong tháng 10 lỗ 5.000.000 đ
Trên BCĐKT dòng lợi nhuận sau thuế chưa phân phối: sẽ còn :5.000.000 đ.
Không biết đã rõ ý bạn chưa

Cty EM LÀ cty mới thành lập được 2 tháng rồi và cũng chưa có lãi, TK 421 hai tháng rồi đều có số dư bên Nợ.

T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Định khoản kế toán

Các bạn ơi giúp mình với
Trường hợp mình làm một cái ghế bằng tre đan mây khi xuất nguyên liệu đi gia công chỉ một công đoạn đáy ghế và lưng ghế thôi. Thì mình định khoản là :
Có 152
Nợ 154
Khi gia công đáy, lưng ghế xong thì mình mới tính giá thành của một bộ (gồm nguyên vật liệu, tiền công đan)rồi mình nhập lại kho nguyên liệu :
có 154
nợ 152
Cho mình hỏi tiền công thuê ngoài đan đáy ghế, lưng ghế thì mình định khoản như thế nào mới đúng.
Mình cảm ơn nhiều

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
longly nói:
em cảm ơn anh chị, nếu ghi âm trên bảng CĐKT thì ghi trong dấu ngoặc đơn phải không ạ, và nó không cân với bảng cân đối số phát sinh phải không ạ??
số liệu trên bảng CĐKT lấy từ bảng cân đối số phát sinh.

levanton

levanton

Cao cấp
longly nói:
Như vậy bảng CĐKT và bảng cân đối số phát sinh không cân phải không ạ, em cảm ơn nhiều!

Mỗi bảng cân đối có những số liệu bằng nhau, cân đối. Còn số liệu đầu kỳ, cuối kỳ trên bảng cân đối số phát sinh và bảng CĐKT thường có số tổng không bằng nhau,
Một số trường hợp số liệu cuối kỳ của 2 bảng này bằng nhau, đó là khi công ty bạn kinh doanh có lãi (TK 421 không có số dư Nợ) , không nộp thuế vượt số phải nộp ( TK333 không có số dư Nợ), không có khấu hao ( số dư TK 214 =0)và không có trích dự phòng( các TK 129,139,159 không có).

Sửa lần cuối:
D

dao_accountant

Guest
21/10/06
8
0
0
43
Vinh
Số liệu số dư đầu kỳ, số dư cuối kỳ, số phát sinh nợ, số phát sinh có trên 02 bảng CĐPSCTK và CĐKT: Không bao giờ bằng nhau, trong tất cả mọi trường hợp

Vì số tổng cộng trên bảng CĐKT: bằng tổng các tài khoản sổ cái
Tổng cộng trên bảng CĐPSCTK: bằng tổng cộng tất cả các tài khoản

D

Dau Chan

Guest
18/10/06
15
0
0
Hue
Trên tài khoản thì chỉ có số dư nợ hoặc số dư có . Nếu là loại TK nguồn vốn thì có số dư bên có , nếu âm thì là số dư bên nợ , Loại tài khoản tài sản thì ngược lại .Còn trên bảng cân số đối phát sinh thì phát sinh nợ và phát sinh có phải bằng nhau . Em lấy số dư từ bảng cân đối số phát sinh để lên bảng cân đối kế toán . Trên bảng cân đối kế toán thì Tổng tài sản phải bằng tổng nguồn Vốn.Trên bảng cân đối kế toán có hướng dẫn trường hợp ghi số âm .

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
dao_accountant nói:
Số liệu số dư đầu kỳ, số dư cuối kỳ, số phát sinh nợ, số phát sinh có trên 02 bảng CĐPSCTK và CĐKT: Không bao giờ bằng nhau, trong tất cả mọi trường hợp

Vì số tổng cộng trên bảng CĐKT: bằng tổng các tài khoản sổ cái
Tổng cộng trên bảng CĐPSCTK: bằng tổng cộng tất cả các tài khoản

Bạn nói sao ấy chứ, mình mới vào làm kế toán cho một cty, thấy số liệu mấy năm liền số tổng của 02 bảng CĐPSCTK và CĐKT ở cùng thời điểm đều bằng nhau, mình thấy cũng hợp lý mà.

Lý do bạn nêu, mình thấy không thuyết phục, vì tổng các tài khoản sổ cái cũng có khi bằng tổng cộng tất cả các tài khoản

B

babyacc

Mít đặc
11/7/06
29
0
0
Lớp vỡ nòng
thanhlan nói:
Các bạn ơi giúp mình với
Trường hợp mình làm một cái ghế bằng tre đan mây khi xuất nguyên liệu đi gia công chỉ một công đoạn đáy ghế và lưng ghế thôi. Thì mình định khoản là :
Có 152
Nợ 154
Khi gia công đáy, lưng ghế xong thì mình mới tính giá thành của một bộ (gồm nguyên vật liệu, tiền công đan)rồi mình nhập lại kho nguyên liệu :
có 154
nợ 152
Cho mình hỏi tiền công thuê ngoài đan đáy ghế, lưng ghế thì mình định khoản như thế nào mới đúng.
Mình cảm ơn nhiều

Tiền công thuê ngoài gia công chế biến bạn cũng hạch toán vào TK 154 để tính giá thành sản phẩm

Nợ 154
Nợ 133 (nếu có)
Có 111, 112...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA