Tính thuế TNCN để khấu trừ khi thuê kiến trúc sư

• Thread starter hoa-anntours
  • Ngày gửi
A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Quan tâm là có lý do của nó đấy:
1. Dù thuế TNCN thuộc trách nhiệm cá nhân nhưng thường khi thỏa thuận cá nhân muốn nhận thu nhập Net nên cty phải tự Gross-up lên để tính vào chi phí. Như vậy, là có liên quan rồi còn gì
2. Vì là tính thuế tại thời điểm nhưng khấu trừ tại nguồn nên DN phải có trách nhiệm chứ, vả lại thường cơ quan thuế cũng nắm "người có tóc" mà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
To: acc242

Acc242 nói:
Quan tâm là có lý do của nó đấy:
1. Dù thuế TNCN thuộc trách nhiệm cá nhân nhưng thường khi thỏa thuận cá nhân muốn nhận thu nhập Net nên cty phải tự Gross-up lên để tính vào chi phí. Như vậy, là có liên quan rồi còn gì
2. Vì là tính thuế tại thời điểm nhưng khấu trừ tại nguồn nên DN phải có trách nhiệm chứ, vả lại thường cơ quan thuế cũng nắm "người có tóc" mà.
KHà khà, cái lý này thì em chịu theo anh đó.
Nhân tiên cho hỏi cũng về cái vụ lao động thuê ngoài này.
Trước cái vị KTS này, thì đã có 1 "vị" khác, nhưng do không thỏa thậun được hay sao đó với cty, nên sau khi thanh toán trước 5 tr, nhưng cty đã không làm hợp đồng. vậy khoảng này, em biết chắc là không thể tính thuế TNDN vào cuối năm. Em tính đưa vào 811 và cuối năm laọi ra khi tính thuế TNDN, hiện tại em đang treo trên 331. Em làm vậy có được không nhỉ?
Cám ơn mọi người đã thảo luận về vấn đề em đang thắc mắc.

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Vấn đề này có 2 ý:
1. Việc khoản thuận không thành mà thanh toán trước 5tr thì có phải là bên cty đơn phương chấm dứt hợp đồng nên bị thiệt hại? nếu thế thì việc này có thể hợp lý chi phí hay không tùy vào cách giải quyết của em.

2.Nếu chấp nhận loại chi phí thì thì em cứ hạch toán bình thường 811 và loại chi phí khi tính thuế TNDN là OK

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
NEO nói:
Nhân tiên cho hỏi cũng về cái vụ lao động thuê ngoài này.
Trước cái vị KTS này, thì đã có 1 "vị" khác, nhưng do không thỏa thậun được hay sao đó với cty, nên sau khi thanh toán trước 5 tr, nhưng cty đã không làm hợp đồng. vậy khoảng này, em biết chắc là không thể tính thuế TNDN vào cuối năm.
Biết chắc vì không đủ chứng từ cho chi phí ấy thôi. Bỏ chi phí này đi cũng thật uổng, trong khi đó chi phí lương là chi phí không bao giờ cần tới hóa đơn... Nhưng, nói chừng đó thôi.

NEO nói:
Em tính đưa vào 811 và cuối năm laọi ra khi tính thuế TNDN, hiện tại em đang treo trên 331. Em làm vậy có được không nhỉ?
Cám ơn mọi người đã thảo luận về vấn đề em đang thắc mắc.
Đối ứng với 331 sẽ là tài khoản gì? Sao bạn không nói nốt?

TK 331 dùng để hạch toán công nợ với nhà cung cấp hàng hóa, dịch vụ. Nếu chi phí về nhân công (lao động thuê ngoài) mà đưa vào tài khoản này thì không hợp lý.

Sửa lần cuối:
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Tư vấn cho các doanh nghiệp chốn thuế nhé. Biết rồi nhá, chốn thuế TNDN có thể bị truy thu và phạt 1 đến 5 lần + phạt hành chính về thuế nữa đấy. Nếu có tình tiết tăng nặng thì thế nào nhờ....:deal:

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Va Anh Toi nói:
Tư vấn cho các doanh nghiệp chốn thuế nhé. Biết rồi nhá, chốn thuế TNDN có thể bị truy thu và phạt 1 đến 5 lần + phạt hành chính về thuế nữa đấy. Nếu có tình tiết tăng nặng thì thế nào nhờ....:deal:
Bác ơi, sao biết nhà em trốn thuế.
Thứ nhất, em chưa kinh nghiệm nhìu, nên phải hỏi. mà hỏi không là để trốn thuế chứ.
Thứ 2, em hỏi để làm đúng không vi phạm, em đâu kinh nghiệm nhỉu là dám trốn hả bác.:sad:
nhà em đang làm việc để khẳngđịnh với sếp mà bác nói thế thì :wall:

Sửa lần cuối: