Xuất hóa đơn cho công trình thực hiện từ năm 1995

• Thread starter tunganh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tunganh

Trung cấp
29/7/06
59
1
8
Ha noi
Năm 1995 cty mình đã thi công và hoàn thành công trình nhưng đến nay vẫn chưa đòi hết tiền. Trước kia cty mình là cty hạch toán phụ thuộc, không trực tiếp đứng ra ký hợp đồng. Đến nay khi đòi tiền thì bên A yêu cầu công ty mình xuất hóa đơn. Mình nghe nói năm 1994-1995 thì thuế suất tính cho doanh nghiệp là thuế theo doanh thu, ko biết có chính xác ko? Phần công nợ trong hạch toán kế toán mình cũng ko thấy ghi nhận về khoản phải thu trên. Vì nếu đúng là tính thuế suất trên doanh thu, bên mình sẽ yêu cầu họ phải trả tiền thuế cho bên mình, đồng thời lập một hợp đồng khác tương ứng với hóa đơn xuất ra, như vậy có ổn không? Mong mọi người góp ý kiến. Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
48
Ha noi
Bạn phải xem kỹ hợp đồng Cty khách hàng ký với ai? với công ty gốc của bạn đúng không?

Theo mình đoán thì từ năm 2005 các bạn hạch toán độc lập. Vậy thì phải làm việc lại với Cty về việc chuyển giao hợp đồng.
Khi bàn giao thì phải thanh lý hợp đồng với Cty cũ ( do chuyển đổi ) & ký lại hợp đồng với Cty bạn.

Trên bản thanh lý đã phải làm rõ đã xuất hóa đơn hay chưa? Đã chuyển bao nhiêu tiền.

Căn cứ vào đó bạn theo dõi hợp đồng mới của Cty bạn thì đơn giản rồi, đúng k?
Nếu Cty cũ đã thu tiền thì chuyển từ phần công nợ sang.
Trong bản thanh lý hợp đồng này sẽ nêu rõ giá trị quyết toán. Bạn căn cứ vào đó để xuất HD & thu tiền

Thân

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA