Bộ tài chính cho phép khấu trừ thuế nhưng cơ quan thuế không cho

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi letmyha, 29 Tháng mười 2006.

2,521 lượt xem

  1. letmyha

    letmyha Hư không

    Bài viết:
    826
    Đã được thích:
    6
    Nơi ở:
    The land of the living
    Theo quy định tại điểm 1.3 mục III phần B Thông tư 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ tài chính hướng dẫn về thuế GTGT như sau: không khấu trừ thuế GTGT đầu vào khi hoá đơn GTGT không ghi hoặc ghi không đúng tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán nên không xác định được người bán

    Như vậy, áp dụng cho trường hợp các hoá đơn GTGT tiền điện, tiền nước, tiền điện thoại đều ghi đúng tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán thì theo quy định Thông tư 120 vẫn phải được khấu trừ thuế GTGT. Có phải không nào?! :wall:

    Hơn nữa, thông tư này không quy định hoá đơn phải ghi đúng tên người mua . Thực tế những hóa đơn này đều ghi tên chủ nhà chứ không ghi tên người thuê nhà (Tên công ty, doanh nghiệp). Vậy mà, các cơ quan thuế không cho doanh nghiệp khấu trừ thuế là thế nào nhỉ?! :wall:

    Chúng ta cùng thảo luận vấn đề này nhé!
     
    #1
  2. NPT

    NPT Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,086
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Rừng Tây Nguyên
    Bạn let ơi là bạn let?Bộ Tài chính không qui định đối với người mua vì điều ấy là hiển nhiên, sao lại phải qui định.Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ phải đứng tên Cty bạn chứ đứng tên cty tôi mà bạn đề nghị khấu trừ sao được.
     
    #2
  3. letmyha

    letmyha Hư không

    Bài viết:
    826
    Đã được thích:
    6
    Nơi ở:
    The land of the living
    Hmm..... let nghĩ cái này là do...cán bộ của cơ quan thuế (hihi đụng chạm rồi!) áp dụng một cách máy móc ấy chứ :hihi

    Vậy thì trong trường hợp này thì.......quyền lợi và nghĩa vụ của người thứ 3 bỏ đi đâu nhỉ? (nếu áp dụng Điều 419 trong Bộ luật dân sự)
     
    #3
  4. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    letmyha thử phân tích cho tớ 3 bên có liên quan tới hợp đồng dân sự mà let đề cập đến tại Điều 419 của Bộ luật dân sự không? Đặc biệt cái gọi là "Điều 149 - Thực hiện hợp đồng vì lợi ích của người thứ ba".

     
    #4
  5. letmyha

    letmyha Hư không

    Bài viết:
    826
    Đã được thích:
    6
    Nơi ở:
    The land of the living
    Hihihi thì..... hợp đồng lày là hợp đồng điện, nước, điện thoại giữa chủ nhà với các nhà cung cấp có liên quan nhé! Và người thứ 3 sử dụng và phải trả tiền là... doanh nghiệp nhé!

    Nếu nói đúng... sau khi doanh nghiệp đã ký hợp đồng thuê nhà với chủ nhà rồi thì.....chủ nhà chỉ là người trung gian đứng ra làm hợp đồng với các nhà cung cấp thôi. Và người sử dụng các dịch vụ trên là... là doanh nghiệp (có thể doanh nghiệp sử dụng hết hoặc một phần của các dịch vụ trên). Vậy doanh nghiệp không được gọi lại người thứ 3 à? Thế thì gọi là gì? :wall:
     
    #5
  6. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Vậy Bộ tài chính và Cơ quan thuế liên quan gì ở đây khi bạn đề cập đến Luật dân sự?

    Muốn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào thì các bên có liên quan phải làm theo Luật, có những điều hiển nhiên không cần phải quy định. Bắt bẻ từng câu chữ trong Luật để hiểu sai mà làm gì chứ? Trả lời như anh Thiện là đúng rồi, bạn không nên đi lan man quá!
     
    #6
  7. thuyanh311

    thuyanh311 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    169
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Nơi có Thiên thần nhỏ ngự trị trong trái tim
    Có lẽ bây giờ đã thay đổi rồi ư? chứ cách đây vài năm Cty tôi do CCT Q. 1 quản lý, họ trả lời rằng "nếu có ký hợp đồng thuê mặt bằng với chủ nhà và có ra công chứng thì các khoản cphí điện nước, điện thoại đó vẫn được phép đưa vào cphí SXKD và được khấu trừ thuế". Từ đó về sau tôi cứ theo đó mà làm, vậy là tiêu rồi...

    Chắc là thông tin của tôi chưa được cập nhật lại chăng?
     
    #7
  8. Cam Van

    Cam Van Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    38
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Thông tin bạn là chính xác nếu như trên hợp đồng có ghi rõ là mọi chi phí như điện, nước, điện thoại là do bên thuê nhà chịu hoàn toàn và có trách nhiệm thanh toán toàn bộ các chi phí đó. Nếu trên hợp đồng ko ghi rõ thì bạn làm thêm phụ lục hợp đồng hay biên bản thỏa thuận rõ ràng các khoản đó là xong. Bên V mới làm công văn gởi cục thuế TPHCM nhờ phúc đáp về vấn đề đó và được trả lời như vậy.
     
    #8
  9. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Gửi bạn HoàiTịnhPhương và bạn Cam Van

    Luật thuế do Quốc hội và Nghị định do Chính phủ, Thông tư do Bộ tài chính ban hành kèm theo là các văn bản có giá trị pháp lý cao. Câu trả lời của Cục thuế và Chi cục thuế bên dưới nhiều khi không tránh khỏi sự sai sót nên có thể đúng với bạn mà không đúng cho tôi...

    Các bạn đang thuộc sự quản lý các Chi cục thuế tại TP. Hồ Chí Minh, đúng không ạ? Mình xin gửi câu hỏi và câu trả lời của Cục thuế TP. Hồ Chí Minh về vấn đề này nhé! Câu trả lời rất nóng hổi, ngày 23/10/2006 trên website Hệ thống Đối thoại Doanh nghiệp - Chính quyền Thành phố.

    Chủ đề: Hóa đơn chứng từ
    Người hỏi: Người hỏi yêu cầu không nêu tên
    Ngày hỏi: 16/10/2006
    Nội dung hỏi: Theo thư trả lời của qúy Cục như dưới đây; thì nhân viên kế tóan của công ty phải đưa các hóa đơn tiền điện , nước , điện thoại và ADSL và liệt kê trên Bảng kê 03/GTGT. Như vậy phải sử dụng Bảng Kê 03/GTGT để đưa các chi phí này vào có đúng không? Mong hồi âm. Xin chân thành cám ơn!

    Dưới đây là nội dung trả lời của Qúy Cục Thuế:
    Trường hợp Cty mượn nhà của chủ nhà ( Chủ tịch hội đồng quản trị làm địa điểm kinh doanh (có giấy thỏa thuận cho mượn nhà ) , trên giấy thỏa thuận cho mượn nhà ghi rõ cơ sở kinh doanh chịu trách nhiệm thanh toán tiền điện , nước , điện thoại , ADSL do Cty sử dụng. Nhưng hóa đơn trả tiền điện, nước, điện thoại không mang tên địa chỉ , mã số thuế của Cty chỉ mang tên chủ nhà, thì cơ sở kinh doanh không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Số tiền thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ và tiền điện , nước , điện thoại ghi trên hóa đơn, cơ sở kinh doanh được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN (kê trên Bảng kê 03/GTGT).

    Nếu còn vấn đề nào chưa rõ, đề nghị Đơn vị liên hệ Cục Thuế TP- Phòng Tuyên Truyền - Hỗ trợ để được hướng dẫn thêm .
    Trân trọng kính chào ./.

    Nơi trả lời: Cục Thuế
    Người trả lời: Chuyên viên phụ trách chủ đề Hóa đơn chứng từ
    Ngày trả lời: 23/10/2006
    Nội dung trả lời: Câu hỏi này đã được trả lời, nay xin nói rõ lại một lần nữa như sau :

    Hóa đơn trả tiền điện, nước, điện thoại không mang tên địa chỉ , mã số thuế của Cty chỉ mang tên chủ nhà, theo thỏa thuận trên Công ty phải trả do Cty sử dụng, thì Cty không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Số tiền thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ và tiền điện , nước , điện thoại ghi trên hóa đơn, Cty kinh doanh kê trên Bảng kê 03/GTGT được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN .

    Nếu còn vấn đề nào chưa rõ, đề nghị Đơn vị liên hệ Cục Thuế TP- Phòng Tuyên Truyền - Hỗ trợ để được hướng dẫn thêm .
    Trân trọng kính chào ./.
     
    #9
  10. mualantan

    mualantan Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    95
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Gần nhà bạn
    Chào các bạn! nếu mình tư vấn cho làm chính sách là mình không đồng ý với việc cho khấu trừ thuế GTGT hạch toán vào chi phí tính thuế. vì
    Chứng từ phải ghi đúng tên, địa chỉ MST của doanh nghiệp mới được xem là hợp lý, hợp pháp.
    Các bước làm hợp đồng, có công chứng chỉ là một bước để hai bên (bên cho thuê nhà và bên thuê) làm các bước tiếp theo : như hai bên liệt kê các thiết bị tiêu dùng của một trong hai bên, làm việc với bên điện lực, cung cấp nước để tách hóa đơn sử dụng.
    Mình giả sử như thế này để thấy rõ hơn nhé : Ông X, có một ngôi nhà, cho 4 công ty thuê, nếu thế thì dễ phát sinh gian lận, một hóa đơn tiền điện 1.000.000 của ông X có thể hạch toán 4.000.000 chi phí tính thuế, lúc đó Ngân sách nhà nước bị thiệt : 1.120.000 ( 4tr x28%)

    Mong nhận được những đóng góp ý kiến khác của các bạn
     
    Last edited: 30 Tháng mười 2006
    #10
  11. levanton

    levanton Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    3,926
    Đã được thích:
    146
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Thành phố mang tên Bác Hồ kính yêu
    Cty mình cũng làm như thế, thuê nhà làm văn phòng, hai bên thống nhất tính công suất điện năng tiêu thụ bình quân cho riêng chủ nhà, bên điện lực kiểm tra, thống nhất: hàng tháng xuất hóa đơn cho chủ nhà theo điện sinh hoạt, xuất hóa đơn cho cty theo giá điện SXKD, thế là có hóa đơn kê khai và hạch toán.
     
    #11
  12. NPT

    NPT Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,086
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Rừng Tây Nguyên
    Có 1 cái hóa đơn tiền điện mà anh có thể hạch toán cho 4 cty?thế anh phải potocopy ra hay sao? Hay là luân chuyển cái hóa đơn đó trong 4 công ty khi có kiểm tra quyết toán thuế?
     
    #12
  13. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Anh Thiện lại quay sang vặc lại mualantan rồi. mualantan cũng đồng ý với quan điểm không cho khấu trừ thuế GTGT nếu trên hóa đơn không ghi tên của công ty muốn được khấu trừ.

    Công chứng cho hợp đồng thuê nhà chỉ mang tính chặt chẽ của hai bên theo Luật dân sự mà thôi, còn lại nó không có ý nghĩa trong việc được khấu trừ thuế GTGT.

    Ví dụ của mualantan "ngây thơ" quá! Chứng từ để xem xét đối với thuế được khấu trừ hoặc tính vào chi phí hợp lý sẽ là chứng từ gốc, chứ không phải chứng từ photo. (Tất nhiên, trừ một số trường hợp sẽ chỉ có chứng từ photo là mua xe ô tô, hoặc hóa đơn bị mất...)
     
    #13
  14. letmyha

    letmyha Hư không

    Bài viết:
    826
    Đã được thích:
    6
    Nơi ở:
    The land of the living
    Nói thía mà cũng không hiểu là seo nhỡ! Bó tay!

    NTA bảo mình đi lan man là thế nào nhỡ?!... Vấn đề trên mình chỉ đưa ra để mọi người cùng nhau tranh luận, đúng - sai, thiếu - đủ trong vấn đề ngôn từ của tiếng việt. Thế thôi!

    Nói như NTA là nói không thật rồi!

    Ở đây thuế phải xem xét đến người sử dụng các dịch vụ là ai? ai là người đã trả tiền cho các khoản dịch vụ ấy? ==> là doanh nghiệp (trong đó có cả phần tiền thuế mà doanh nghiệp đã trả) Vậy tại sao không cho doanh nghiệp được khấu trừ số tiền thuế ấy!? Nếu thuế chỉ chăm bẳm vào việc cái hóa đơn dịch vụ ấy ra phải có tên và MST của doanh nghiệp và doanh nghiệp mới được khấu trừ là... thuế chỉ làm việc một cách máy móc rồi! có phải không nè?
     
    Last edited by a moderator: 5 Tháng mười một 2006
    #14
  15. NPT

    NPT Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,086
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Rừng Tây Nguyên
    Không phải thuế làm việc một cách máy móc mà làm theo văn bản qui định./.
    Doanh nghiệp làm những việc pháp luật không cấm
    Thuế làm những việc pháp luật cho phép.

    Lét phải nói là văn bản qui định máy móc nghe có lý hơn phải không nào?
     
    #15

Chia sẻ trang này