Lương cho nhân viên bán hàng

• Thread starter hn0313
  • Ngày gửi
H

hn0313

Guest
28/10/06
9
0
0
41
haiphong
Khi trả lương cho NV thuê bán hàng(lương 7% theo doanh thu của cửa hàng trong tháng) thì hoạch toán vào 641 nhưng khi thuế xuống kiểm tra họ lại ko đồng ý. Trog lúc chờ đợi kết luận mình lại tạm hoạch toán vào 622, có được ko nhỉ?. Mọi người cho ý kiến giúp mình nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Bạn không thể hạch toán vào 622 được vì TK này phản ánh tiền lương NV trực tiếp sản xuất, nó sẽ kết chuyển sang TK154.
Bạn tạm thời phản ánh vào TK142 đi.

VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
hn0313 nói:
Khi trả lương cho NV thuê bán hàng(lương 7% theo doanh thu của cửa hàng trong tháng) thì hoạch toán vào 641 nhưng khi thuế xuống kiểm tra họ lại ko đồng ý. Trog lúc chờ đợi kết luận mình lại tạm hoạch toán vào 622, có được ko nhỉ?. Mọi người cho ý kiến giúp mình nhé.
Bạn không nói rõ tại sao Thuế không đồng ý cho đưa chi phí đó vào 641. Có thể nêu rõ hơn k?
Trả lương cho NV thuê bán hàng không thể đưa vào TK 622 được vì đây là tài khoản phản ánh lương của nhân viên trực tiếp sản xuất.
Thân

H

hn0313

Guest
28/10/06
9
0
0
41
haiphong
VŨ THỊ TUYẾT MAI nói:
Bạn không nói rõ tại sao Thuế không đồng ý cho đưa chi phí đó vào 641. Có thể nêu rõ hơn k?
Trả lương cho NV thuê bán hàng không thể đưa vào TK 622 được vì đây là tài khoản phản ánh lương của nhân viên trực tiếp sản xuất.
Thân
Mình biết là ko dc. NV này đã nghỉ hưu , XN thuê lại để bán hàng. Bọn mình ký hợp đồng cho phép họ tự đặt hàng để bán( XN mình thuộc ngành in ấn), lương là 7% trên Doanhthu. NV này ko dc viết hóa đơn cho khách mà sẽ đưa bảng kê chi tiết bán hàng thì bọn mình mới viết hóa đơn. Cuối tháng có đối chiếu hàng tồn kho.
Thuế họ cho là NV này trốn thuế với 2 lý do:
- Nhân viên này ko thuộc biên chế của đơn vị ( bọn mình ko ký hợp đồng lao động - mà chỉ có hợp đồng thỏa thuận riêng về phương pháp bán hàng).
- Nếu họ đặt hàng của mình thì mình phải viết hóa đơn cho ho (theo đơn đặt hàng). Khi bán đc hàng họ sẽ trực tiếp viết Hóa đơn cho khách . Thuế coi đây là cửa hàng độc lập.
Theo bạn như thế có đúng ko????:wall:

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
hn0313 nói:
Mình biết là ko dc. NV này đã nghỉ hưu , XN thuê lại để bán hàng. Bọn mình ký hợp đồng cho phép họ tự đặt hàng để bán( XN mình thuộc ngành in ấn), lương là 7% trên Doanhthu. NV này ko dc viết hóa đơn cho khách mà sẽ đưa bảng kê chi tiết bán hàng thì bọn mình mới viết hóa đơn. Cuối tháng có đối chiếu hàng tồn kho.
Thuế họ cho là NV này trốn thuế với 2 lý do:
- Nhân viên này ko thuộc biên chế của đơn vị ( bọn mình ko ký hợp đồng lao động - mà chỉ có hợp đồng thỏa thuận riêng về phương pháp bán hàng).
- Nếu họ đặt hàng của mình thì mình phải viết hóa đơn cho ho (theo đơn đặt hàng). Khi bán đc hàng họ sẽ trực tiếp viết Hóa đơn cho khách . Thuế coi đây là cửa hàng độc lập.
Theo bạn như thế có đúng ko????:wall:
Mình thấy lý do thuế không chấp nhận là hợp lý đấy, vì XN bạn thuê NV bán hàng nhưng kg phải là hàng có sẵn của XN mà là hàng của NV tự đặt hàng để bán, vì trên HDLĐ quá rõ về điều khoản này nên mặc nhiên doanh thu đó là của NV đó chứ kg phải là của XN bạn. Tôi nghĩ nếu HDLĐ chỉ ký là hưởng lương 7% trên doanh thu thì CP lương này được chấp nhận.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA