Tk 623

• Thread starter thuylinh0712
  • Ngày gửi
T

thuylinh0712

Sơ cấp
8/6/05
14
0
1
hanoi
Chào members.
Em đọc sách 'Kế toán trong các DN hoạt động xây lắp' thấy nói rằng nếu hoạt động của DN xây lắp có sử dụng cả máy thi công và thủ công thi dùng TK 623, còn nếu DN chỉ chuyên dùng máy để thi công thì không sử dụng TK này mà tập hợp chi phí trên TK 621.622.627. Công ty em thi công khoan cọc nhồi chuyên sử dụng máy, nhân công sử dụng máy thì không phải sử dụng TK 623 đúng không ạ.
Mong các anh chị chỉ bảo giúp em với ạ.
Xin cám ơn các anh chị rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Đúng rồi, theo QĐ15/2006 của BTC ngày 20/3/2006.

T

thuylinh0712

Sơ cấp
8/6/05
14
0
1
hanoi
trinhtrong nói:
Đúng rồi, theo QĐ15/2006 của BTC ngày 20/3/2006.

Chào anh!
Hiện tại Công ty em chỉ chuyên thi công cọc khoan nhồi nhưng trong giấp phép kinh doanh còn nhiều lĩnh vực ngành nghề khác nữa như: thi công các công trình dân dụng, vận tải, du lịch...vậy anh chỉ giúp em: nếu hiện tại em không sử dụng TK 623 thì khi có các hoạt động kinh doanh này phát sinh em có phải thay đổi lại không ạ!
Em cũng chưa biết khi nào thì có các hoạt động đấy, chắc là tương lai còn xa đấy.
Cám ơn anh!

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
thuylinh0712 nói:
Chào anh!
Hiện tại Công ty em chỉ chuyên thi công cọc khoan nhồi nhưng trong giấp phép kinh doanh còn nhiều lĩnh vực ngành nghề khác nữa như: thi công các công trình dân dụng, vận tải, du lịch...vậy anh chỉ giúp em: nếu hiện tại em không sử dụng TK 623 thì khi có các hoạt động kinh doanh này phát sinh em có phải thay đổi lại không ạ!
Em cũng chưa biết khi nào thì có các hoạt động đấy, chắc là tương lai còn xa đấy.
Cám ơn anh!
Hệ thống tài khoản theo QĐ 15 áp dụng cho các loại hình DN (nói chung, vì còn hệ thống TK dành cho DN vừa và nhỏ nữa), vì vậy khi phát sinh nghiệp vụ kinh tế mà cần phản ánh vào TK nào thì DN mở sổ cái hoặc chi tiết TK (tùy theo hình thức ghi sổ và yêu cầu quản lý) để phản ánh thôi, nhưng bạn lưu ý là lúc đó trên bảng cân đối số phát sinh cũng sẽ thể hiện thêm tài khoản. Bạn cũng cần lưu ý là có một số tài khoản chỉ áp dụng khi chọn phương pháp kiểm kê định kỳ hay kê khai thường xuyên.

T

thuylinh0712

Sơ cấp
8/6/05
14
0
1
hanoi
trinhtrong nói:
Hệ thống tài khoản theo QĐ 15 áp dụng cho các loại hình DN (nói chung, vì còn hệ thống TK dành cho DN vừa và nhỏ nữa), vì vậy khi phát sinh nghiệp vụ kinh tế mà cần phản ánh vào TK nào thì DN mở sổ cái hoặc chi tiết TK (tùy theo hình thức ghi sổ và yêu cầu quản lý) để phản ánh thôi, nhưng bạn lưu ý là lúc đó trên bảng cân đối số phát sinh cũng sẽ thể hiện thêm tài khoản. Bạn cũng cần lưu ý là có một số tài khoản chỉ áp dụng khi chọn phương pháp kiểm kê định kỳ hay kê khai thường xuyên.

Xin anh nói rõ cho em được không ạ?
Em chưa hiểu lắm/

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
thuylinh0712 nói:
Xin anh nói rõ cho em được không ạ?
Em chưa hiểu lắm/
Nghĩa là bạn có quyền sử dụng đồng thời TK 621, 622, 623 và 627 cho hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty bạn. Em còn thắc mắc gì nữa không ?

T

thuylinh0712

Sơ cấp
8/6/05
14
0
1
hanoi
trinhtrong nói:
Nghĩa là bạn có quyền sử dụng đồng thời TK 621, 622, 623 và 627 cho hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty bạn. Em còn thắc mắc gì nữa không ?

Em hiểu rồi, xin cám ơn anh nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA