Giá trị hợp đồng bằng USD, viết hóa đơn ntn?

• Thread starter Mitasame
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

Mitasame

Guest
20/4/06
18
0
0
Hà Nội
Câc bác giúp em với: Em có 1 hợp đồng băng tiền USD với khách hàng, khách hàng đã trả tiền làm 2 lần với 2 tỉ giá khác nhau. Bây giờ em phải xuất hóa đơn như thế nào đây? Các bác giúp em với. Em phải xuất hóa đơn trong ngày hôm nay rồi !!! Hu hu hu

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
Mitasame nói:
Câc bác giúp em với: Em có 1 hợp đồng băng tiền USD với khách hàng, khách hàng đã trả tiền làm 2 lần với 2 tỉ giá khác nhau. Bây giờ em phải xuất hóa đơn như thế nào đây? Các bác giúp em với. Em phải xuất hóa đơn trong ngày hôm nay rồi !!! Hu hu hu
Theo mình biết thì Hóa đơn GTGT phải viết bằng tiền VNĐ, bạn xem trên hợp đồng xem tỷ giá quy đổi ra VND theo giá của ngân hàng hay thỏa thuận. Và quy đổi theo đúng giá trị ngày bạn viết hóa đơn.

Sửa lần cuối:
P

Phưong79

Guest
17/10/06
17
0
0
Hoàng Mai- Hà nội
Thế trong hợp đồng quy định thanh toán theo TG nào thì bạn căn cứ vàop đó để quy đổi ra VNĐ rồi viết hóa đơn. Nếu không ghi gì thì trao đổi lại với họ xem, nhưng thông thường hay căn cứ theo TG bán ra của NHNgọi thương Việt Nam ngày bạn viết

H

hanhlinh

Guest
18/10/06
38
0
0
43
Đông hà, Quảng Trị
Tại cty mình cũng có trường hợp là ký hợp đồng với cty Bảo hiểm bằng USD và khi mình trả nhiều lần từ tài khoản tiền USD với nhiều tỷ giá khác nhau thì họ xuất hóa đơn theo số tiền VND họ thực thu đó. Mình không biết có được phép xuất HĐ theo cách nào nữa không.

M

Mitasame

Guest
20/4/06
18
0
0
Hà Nội
Em vừa hỏi thuế họ bảo trên nguyên tắc khi làm hợp đồng phải quy đổi theo tỉ giá tại thời điểm kí hợp đồng ( giá trị HĐ = USD x tỉ giá) Sau đó nếu khách hàng thanh toán mà tỉ giá thay đổi thì hạch toán vào TK chênh lệch tỉ giá. Nhưng hợp đồng của em lại không quy đổi. Thông thường nếu khách hàng chưa TT thì em sẽ quy tỉ giá theo ngày viết HĐ, đằng này họ lại TT rồi, mà lại theo hai tỉ giá khác nhau. Theo các bác em phải làm thế nào bây giờ?

T

tungmorats

Guest
1/12/04
2
0
0
49
da nang
Trên thực tế, rất nhiều hợp đồng thanh toán = ngoại tệ, và thanh toán thành nhiều đợt và giá trị hợp đồng lại ko qui đổi sang tiền Việt. Và khi thanh toán thì hai bên thường thanh toán 01 lần ( mặc dù hợp đồng ghi thanh toán nhiều lần).
Trường hợp bạn, bên A đã thanh toán nhiều kỳ với tỷ giá khác nhau thì xử lý như sau:
1. Đúng theo cách của Thuế mà làm. nhưng rắc rối
2. Nếu tỷ giá ngoại tệ dao động ít (mà chắc vậy) thì bạn xuất hóa đơn theo số thực thu vào. Và tỷ giá qui đổi ghi trên hóa đơn thì bạn ghi tỷ giá trung bình của các lần trước, và bạn khỏi hạch toán chênh lệch tỷ giá nữa

M

Mitasame

Guest
20/4/06
18
0
0
Hà Nội
tungmorats nói:
2. Nếu tỷ giá ngoại tệ dao động ít (mà chắc vậy) thì bạn xuất hóa đơn theo số thực thu vào. Và tỷ giá qui đổi ghi trên hóa đơn thì bạn ghi tỷ giá trung bình của các lần trước, và bạn khỏi hạch toán chênh lệch tỷ giá nữa

Em cũng định làm vậy, nhưng thấy sếp em bảo lần trước quyết toán họ soi kỹ lắm ( quyết toán theo từng hợp đồng, chứng từ phải xếp theo hợp đồng). ở sổ phụ Ngân hàng thì ghi rõ mỗi lần chuyển tiền là bao nhiêu USD x tỉ giá= số tiền VNĐ.
Em định ghi trên HĐ phần diễn giải là ví dụ: giá trị HĐ 001: 15.970.000
( trong đó 300 USD x 15900; 700USD x 16000)
Không biết như vậy có được không?

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Xuất HĐ thì chắc chắn phải xuất theo tỷ giá trong ngày viết HĐ rồi, phần chênh lệc sẽ được hạch toán vào TK 413. Có một số trường hợp khách hàng mua muốn là chi tiền VNĐ bao nhiêu thì nhận HĐơn về bấy nhiêu nếu vậy thì mới ghi tỷ giá trung bình. Bây giờ em chỉ cần hỏi khách hàng của em ý người ta muốn viết HĐ theo tỷ giá nào? Việc đó đối với thuế không có gì là sai cả.

T

Tentet

Guest
20/10/06
15
0
0
Hà nội
Trong hóa đơn chỉ ghi 1 tỷ giá thôi, thường là theo tỷ giá trên hợp đồng. Nếu hợp đồng không ghi thì bạn có thể lấy tỷ giá liên ngân hàng tại thời điểm viết hóa đơn. Sau đó, phần thanh toán sẽ có điều chỉnh chênh lệch tỷ giá mà. Liên quan đến ngoại tệ là phải có chênh lệch tỷ giá, trừ phi ngoại tệ không biến động...

T

tungmorats

Guest
1/12/04
2
0
0
49
da nang
Tentet nói:
Trong hóa đơn chỉ ghi 1 tỷ giá thôi, thường là theo tỷ giá trên hợp đồng. Nếu hợp đồng không ghi thì bạn có thể lấy tỷ giá liên ngân hàng tại thời điểm viết hóa đơn. Sau đó, phần thanh toán sẽ có điều chỉnh chênh lệch tỷ giá mà. Liên quan đến ngoại tệ là phải có chênh lệch tỷ giá, trừ phi ngoại tệ không biến động...
Nếu bạn ngại thuế thì cứ làm theo cách của Tennet là ổn thôi. Thực ra thì khoản chênh lêch tỷ giá phát sinh không nhiều để làm thay đổi bản chất vấn đề nên theo tôi bạn ko nên lo lắng quá. Còn sợ kiểu thuế vạch lá tìm sâu thì bạn cứ đúng chuẩn mà làm (hạch toán thêm phần chênh lệch tỷ giá là xong. Ở hợp đồng thì lấy tỷ giá bình quân liên ngân hàng tại thời điểm ký hợp đồng)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA