Xử lý thế nào với thuế GTGT?

• Thread starter Anhchuot
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Xu ly the nao trong truong hop:

Trong to khai thue GTGT: So thue phai nop cuoi thang 7 la: -34.000.000d
Cong ty khong muon hoan thue, nhung muon giam so phai nop di 10.000.000d ( tuc la so thue GTGT phai nop con - 24.000.000d).
Vay hoi cac bac co cao kien' gi giup em truong hop nay` voi.
:help

Khóa học Quản trị dòng tiền
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Theo hướng dẫn kế toán thuế GTGT thì cuối tháng sẽ bù trừ số thuế đầu vào và số thuế đầu ra.
+ Nếu đầu ra > đầu vào thì DN phải nộp số CL đó
+ Nếu đầu vào > đầu ra thì số phải nộp âm và nếu âm 3 thánh liên tục như thế thì DN được quyền làm hồ sơ xin hoàn thuế GTGT.
Trường hợp của bạn là như thế nào ? bạn có thể nói rõ hơn xem ?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Tôi biết nhiều công ty họ xử lý vấn đề thuế theo kiểu bạn nói, tuy nhiên, trên diễn đàn chúng ta không thảo luận về các vấn đề not formal như vậy, làm tốt công tác kế toán: phản ánh trung thực các nghiệp vụ kinh tế trước đã :wall :wall

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Thực ra tôi biết không nên hỏi trường hợp đó ở trong forum này, nhưng vì bí qua' nên hỏi đại, xin các bác trong forum bỏ qua' cho.

Vậy nhờ các bác cao kiến giúp hộ bạn tôi trường này nhé:

Một DN chuyên về lĩnh vực in ấn, hỏi có thể in phiếu gửi xe cho một siêu thị hay không? ( vì hình như phiếu gửi xe là do cục thuế quản lý), nếu được thì thủ tục làm ntn?

Thank rất nhiều
:chuoi

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
- Để được in hóa đơn đặc thù và hóa đơn riêng cho các doanh nghiệp thì DN in phải được cấp giấy phép in hóa đơn, ngoài ra khi thuê in thì DN đi thuê cần phải có các văn bản chấp thuận của Bộ Tài Chính.

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Cho SC hỏi về Khai thuế GTGT hàng nhập khẩu: Thuế phát sinh tháng nào thì khai luôn vào tháng đó bất kể là mình đã nộp vào ngân sách chưa -> là đúng hay sai vậy ???

C

CHUAN_MUC

Guest
Đúng rồi. Thuế phát sinh tháng nào kê khai trong tháng đó. Nhưng chỉ sảy ra trường hợp là có tờ khai ròi mới nộp. Chửng lẽ DN của bạn lại nộp thuế trước kê khai. Còn nếu như hàng hoá đó ở khâu lưu thông mà chịu thuế GTGT thì bạn lại được khấu trừ số thuế đó

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Cám ơn bạn. SC muốn hỏi thêm về Chi phí cho công nhân viên đi nghỉ mát, chi phí mua bánh Trung thu có phải ko đc cho vào Chi phí của DN ko ạ ? Như ở 1 cty, SC thấy CP đưa CNV đi nghỉ mát thì ghi thành CP hội nghị khách hàng, CP hội thảo ... để đc đưa vào CP, thế còn tiền mua bánh Trung thu + Rượu ( tất nhiên là có HĐ GTGT ) thì xử lý sao ?

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Trường hợp 1 cty khắc dấu tròn tên 1 cty khác -> Chi phí này SC có dc cho vao CP chịu thuế của DN ko a ?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Úi, sắp đến trung thu rồi nhỉ, cái này không biết, biết không nói, nói có thằng nó bắt đó :cool :cool :cool

P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
SC ơi, nếu hoá đơn GTGT của cơ quan SC mua bánh Trung thu đã mua ghi rõ là mua bánh trung thu thì cũng khó hạch toán, nhưng không sao đâu, kế toán vừa là khoa học mà cũng là nghệ thuật mà, vì thế dựa vào đặc thù sản xuất kinh doanh, độ lớn của doanh thu chi phí đơn vị bạn là có thể đưa vào chi phí được đấy. Thực tế cũng ko ngại lắm do đây là công việc chung của đơn vị và mang lại lợi ích cho đơn vị chứ không phải là làm lợi cho 1 cá nhân nào đó.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Híc, nếu cứ để vào chi phí thì sau này thanh tra thuế sẽ bóc ra thôi, những khoản như thế phải được hạch toán vào quỹ xí nghiệp (quỹ khen thưởng phúc lợi), thanh tra thuế nhiều khi họ bỏ qua những khoản lớn và rất lớn (nhiều khi do các quy định hướng dẫn không rõ ràng) nhưng lại không bao giờ bỏ qua những khoản nho nhỏ như vậy.

Chi phí khắc dấu cho Công ty khác bạn có thể hạch toán vào chi phí của DN mình trong trường hợp DN kia là bạn hàng, khi đó bạn đưa vào chi phí hỗ trợ bán hàng là ổn thôi.

P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Nếu mua bánh Trung thu mà để đi chăm sóc khách hàng, với cấp trên thì tội gì mà không đưa vào 641, 642 với mục: chăm sóc khách hàng và giao dịch đối ngoại; điều quan trọng là thủ tục và chứng từ đưa vào chi như thế nào để giải trình cho các cơ quan quản lý hiểu thôi mà!

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Vậy là từng bước chúng ta đã làm rõ được vấn đề mà SC đang thắc mắc, cám ơn các bạn đã tham gia tranh luận. :cool

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Originally posted by Small_candle@Sep 5 2003, 09:04 AM
Cho SC hỏi về Khai thuế GTGT hàng nhập khẩu: Thuế phát sinh tháng nào thì khai luôn vào tháng đó bất kể là mình đã nộp vào ngân sách chưa -> là đúng hay sai vậy ???
Bạn sc mến, theo mình đối với thuế GTGT hàng nhập khẩu thì không phải phát sinh tháng nào thì kê khai tháng đó. Bởi:

:a3 Nếu thuế gtgt hàng NK của tờ khai phi mậu dịch thì khi bạn nhận hàng thì đồng nghĩa với việc nộp thuế - nên sẽ có hóa đơn của hải quan. Và do vậy, tháng đó bạn sẽ kê khai thuế gtgt hàng NK luôn.

:a3 Còn đối với việc mở tờ khai mậu dịch, thì tiền thuế nộp sau một tháng cơ mà. Do vậy, khi nhập hàng bạn chỉ có tờ thông báo thuế thôi. Đấy chưa phải là chứng từ hợp lệ để bạn khai vào tờ khai. Vậy chỉ khai vào tờ khai sau khi bạn nộp thuế để có hóa đơn hợp lệ.

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
khi nhập hàng bạn chỉ có tờ thông báo thuế thôi. Đấy chưa phải là chứng từ hợp lệ để bạn khai vào tờ khai. Vậy chỉ khai vào tờ khai sau khi bạn nộp thuế để có hóa đơn hợp lệ.
Thê nào là hoá đơn hợp lệ trong t/hợp này. bởi SC nộp thuế = Giấy chuyển khoản vào NSNN mà
Xin hỏi các bạn, SC có thể căn cứ vào Giấy chuyển khoản này và Thông báo thuế, Tờ khai HQ để quyết toán thuế ko, để đc khấu trừ thuế ây ???

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Originally posted by HyperVN@Sep 11 2003, 09:34 AM
Híc, nếu cứ để vào chi phí thì sau này thanh tra thuế sẽ bóc ra thôi, những khoản như thế phải được hạch toán vào quỹ xí nghiệp (quỹ khen thưởng phúc lợi)
Chi phí khắc dấu cho Công ty khác bạn có thể hạch toán vào chi phí của DN mình trong trường hợp DN kia là bạn hàng, khi đó bạn đưa vào chi phí hỗ trợ bán hàng là ổn thôi.
Hic, từ xưa đến nay Cty SC ko hề có Quỹ phúc lợi, SC nên xử lý thế nào đây, SC mới vào làm đc mấy tháng thôi mà, nên còn phải học hỏi nhiều lắm
Còn về CP khắc dấu: DN kia ko phải la bạn hàng mà là 1 cty con trong Tổng cty như Cty con mà SC đang làm KT' ấy, nhưg trong HĐơn lại ghi MST của cty con SC làm, ccòn mặt hàng thì HĐ ghi là "Khắc dấu tròn + tên cty con kia" -> SC xử lý thế nào bây giờ?

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Originally posted by Small_candle@Oct 3 2003, 10:57 AM
Thê nào là hoá đơn hợp lệ trong t/hợp này. bởi SC nộp thuế = Giấy chuyển khoản vào NSNN mà
Xin hỏi các bạn, SC có thể căn cứ vào Giấy chuyển khoản này và Thông báo thuế, Tờ khai HQ để quyết toán thuế ko, để đc khấu trừ thuế ây ???
Small candle, việc tính thuế này tôi đã chia làm 2 trường hợp rồi cơ mà:
- Thứ nhất, nếu trong tháng phát sinh thuế GTGT hàng NK mà DN nộp luôn bằng hình thức chuyển khoản, thì bạn được kê khai thuế này để được khấu trừ.
+ Nếu trong tháng ( VD tháng 10) phát sinh thuế GTGT hàng NK mà sang tháng sau (tháng 11) mới nộp tiền thuế, thì bạn ko được kê khai thuế đó trong tháng 10 ( vì tại thời điểm này bạn chỉ có thông báo nộp thuế của cục hải quan mà thôi - đó chưa phải là chứng từ hợp pháp để kê khai thuế).
:chuoi

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Cho em post bài nhầm chỗ một tí - vì thấy bài này có tí liên quan tới việc Small_candle hỏi.

Tổng cục Hải quan kiến nghị xóa bỏ thời gian ân hạn nộp thuế (02/10/2003 08:21)

Để ngăn chặn tình trạng phát sinh số thuế nợ đọng, Tổng cục Hải quan (TCHQ) đã đề nghị Bộ Tài chính kiến nghị Chính phủ trình Quốc hội cho sửa đổi Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu (XNK) theo hướng xóa bỏ thời gian ân hạn nộp thuế.

Trong khi chờ Quốc hội sửa luật, TCHQ kiến nghị đối với các trường hợp được ân hạn về thời gian nộp thuế cần có sự bảo lãnh của các tổ chức tín dụng, hoặc ngân hàng để bảo đảm thu hồi được thuế.

Thời gian qua, việc cho các doanh nghiệp được hưởng thời gian ân hạn nộp thuế đối với hàng hóa, máy móc, thiết bị, nguyên liệu, nhiên liệu, vật liệu, phương tiện vận tải nhập khẩu để phục vụ trực tiếp cho sản xuất của doanh nghiệp là 30 ngày mà không kèm theo bất cứ điều kiện nào đã dẫn đến tình trạng số nợ dọng ngày càng phát sinh. Trong khi đó, các biện pháp giải quyết tình trạng nợ đọng lại không được thực hiện tốt, vẫn còn việc cho phép không cưỡng chế làm thủ tục XNK đối với một số trường hợp khiến số nợ đọng phát sinh tiếp tục tăng.

ECONET

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA