Hóa đơn bán lẻ có kê vào Bảng kê có hóa đơn bán hàng không?

• Thread starter babyhihi
  • Ngày gửi
B

babyhihi

Guest
14/10/06
18
0
0
tân bình
Công ty em mua hàng với số tiền là 610000đ nhưng bên bán xuất hóa đơn bán lẻ và khi ký tên không ghi ngày tháng năm .Vây có đươc đưa vào bảng kê có hóa đơn bán hàng không vậy các anh chị.Em mới làm kế toán nên chưa biết mong các anh chị giúp em với em đang chuẩn bị làm báo cáo thuế.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
bạn yêu cầu bên bán xuất hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn thông thường thì mới đc/. Còn hóa đơn bán lẻ thì ko đc đâu. Mà đưa vào chi phí cũng sẽ bị loại ra đấy.

B

babyhihi

Guest
14/10/06
18
0
0
tân bình
Mình cảm ơn bạn. Vậy nếu mua trên 100000đ thì phải có hóa đơn GTGT hoặc HĐBH chứ không được hóa đơn bán lẻ đúng không bạn

H

Hiền Lê

Guest
12/6/06
9
0
0
41
Hải Phòng
đúng vậy,khi mua hàng hóa phải có hóa đơn đỏ thì mới được khấu trừ thuế hoặc tính vào chi phí .

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
babyhihi nói:
Mình cảm ơn bạn. Vậy nếu mua trên 100000đ thì phải có hóa đơn GTGT hoặc HĐBH chứ không được hóa đơn bán lẻ đúng không bạn
Đúng vậy, nếu mua dưới 100.000 đ bạn cũng yêu cầu hóa đơn.
Hóa đơn tự in ko phải do BTC phát hành, ko đăng ký và dc sự chấp nhận của cơ quan thuế là hóa đơn ko hợp pháp và ko đc chấp nhận vào chi phí.

tocdai_friendly

tocdai_friendly

Guest
24/10/05
71
0
0
19
Hanoi
Cả nhà cho tớ hỏi. Sao chị kế toán thuế ở chỗ tớ bảo là dười 100.000 thì hoá đơn lẻ bình thường vẫn tình được vào chi phí đúng không
vd; phố tô 50.000 hoá đơn cửa hầng photo thoi

B

babyhihi

Guest
14/10/06
18
0
0
tân bình
Mình cảm ơn các bạn! Như vậy cty mình có 1 HĐ bán lẻ trị giá 210000 , trên hóa đơn có dấu , địa chĩ mã số thuế của cty bán thi minh có được kê vào bản kê không có hóa đơn bán hàng không.?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
tocdai_friendly nói:
Cả nhà cho tớ hỏi. Sao chị kế toán thuế ở chỗ tớ bảo là dười 100.000 thì hoá đơn lẻ bình thường vẫn tình được vào chi phí đúng không
vd; phố tô 50.000 hoá đơn cửa hầng photo thoi
Thì vẫn cho vào được nhưng khi quyết toán thuế thì bị loại ra.hi...
Bởi: babihihi
Mình cảm ơn các bạn! Như vậy cty mình có 1 HĐ bán lẻ trị giá 210000 , trên hóa đơn có dấu , địa chĩ mã số thuế của cty bán thi minh có được kê vào bản kê không có hóa đơn bán hàng không.?
Ý bạn hóa đơn bán lẽ là hóa đơn không do BTC phát hành?Nếu thế thì bạn không được kê vào bảng kê không có hóa đơn bán hàng ./.

Sửa lần cuối:
L

Linh Phượng

Guest
Theo như mình hiểu thì khi mua hàng luôn phải có hóa đơn cho dù bạn mua với số tiền là bao nhiêu, hóa đơn ở đây là hóa đơn do BTC ban hành hoặc hóa đơn tự in có đăng ký theo qui định. Việc qui định <100.000đ không xuất hóa đơn là áp dụng cho người bán, không phải áp dụng cho người mua.Theo qui định, người bán không bị bắt buộc xuất hóa đơn nếu người mua không yêu cầu khi mua dưới 100.000đ, chứ không có nghĩa là <100.000đ thì người mua không cần hóa đơn mà vẫn được tính vào chi phí tính thuế. Vì thế bạn không thể kê hóa đơn bán lẻ vào bảng kê hàng mua có hóa đơn, đồng thời bạn cũng nên hạn chế sử dụng nó vì mặc dù một số nơi cán bộ thuế vẫn chấp nhận hóa đơn bán lẻ <100.000đ, nhưng nếu họ "buồn buồn" mà loại ra khi quyết toán thuế thì bạn cũng phải chịu thôi

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
V

vannhat

~*Vô Đối*~
gianguyen nói:
Đúng vậy, nếu mua dưới 100.000 đ bạn cũng yêu cầu hóa đơn.
Hóa đơn tự in ko phải do BTC phát hành, ko đăng ký và dc sự chấp nhận của cơ quan thuế là hóa đơn ko hợp pháp và ko đc chấp nhận vào chi phí.
nếu mua hàng dưới 100k
mà yêu cầu bên bán hàng xuất hóa đơn
thì họ không xuất đâu
có trường hợp tui đi mua 2 cái quạt cho cty
hơn 100k một cái
yêu cầu họ xuất HĐ cho
nhưng họ ko xuất, nếu muốn có HĐ thì phải trả thêm tiền nè
hic hic
có buồn cười không:wall: :wall: :wall:

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
vannhat nói:
nếu mua hàng dưới 100k
mà yêu cầu bên bán hàng xuất hóa đơn
thì họ không xuất đâu
có trường hợp tui đi mua 2 cái quạt cho cty
hơn 100k một cái
yêu cầu họ xuất HĐ cho
nhưng họ ko xuất, nếu muốn có HĐ thì phải trả thêm tiền nè
hic hic
có buồn cười không:wall: :wall: :wall:
Có gì đâu mà buồn cười! Có thể cái quạt đó họ bán cho bạn là giá chưa thuế VAT nên giờ bạn đòi học xuất hóa đơn VAT thì bạn phải trả thêm tiền thuế VAT. Đơn giản thế mà lị!

N

Nguyen_Thang

Sơ cấp
Công ty của mình cũng có nhiều hóa đơn bán lẻ có giá trị dưới 100.000 đồng, nhêu khi lập bảng kê Hàng hóa mua vào mình cũng không đưa vào mà chỉ đưa Hóa đơn bán hàng ( H Đ GTGT)
Các bạn cũng cho mình hỏi với hiện nay công ty mình có khá nhiều tài sản có giá trị dưới 10tr theo quy định thì không được coi là TSCD, giám đốc mình bảo cho vào CCDC phân bổ trong 1 năm. Vậy các bạn cho mình hỏi nếu đăng ký phân bổ trong 1 năm thì giá trị phân bổ có phải đăng ký với cơ quan thuế không, bạn nào biết chỉ cho mình nhé.Thanks

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Nguyen_Thang nói:
Các bạn cũng cho mình hỏi với hiện nay công ty mình có khá nhiều tài sản có giá trị dưới 10tr theo quy định thì không được coi là TSCD, giám đốc mình bảo cho vào CCDC phân bổ trong 1 năm. Vậy các bạn cho mình hỏi nếu đăng ký phân bổ trong 1 năm thì giá trị phân bổ có phải đăng ký với cơ quan thuế không
Khi phân bổ CCDC bạn không cần phải đăng ký với thuế như đăng ký Khấu hao TSCĐ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA