Đánh giá lại giá trị CP

• Thread starter qc2021
  • Ngày gửi
Q

qc2021

Guest
31/8/06
3
0
0
44
TP.HCM
Cho mình tham khảo ý kiến về vấn đề sau: Cty mình sở hữu một số CP ngân hàng(mua bằng mệnh giá) nay giá thị trường đã tăng 7 lần(nếu bán vào thời điểm này). Cty được miễn thuế TNDN nhưng sẽ bắt đầu đóng từ năm sau. Vấn đề ở chỗ Cty muốn giữ số CP này (chờ lên giá tiếp) nhưng phần lợi nhuận chênh lệch giá lô CP nếu bán từ năm sau sẽ chịu thuế TNDN. Do đó để ko phải chịu thuế phần chênh lệch giá (phần CL này sẽ thu được nếu bán nhưng CP chưa bán) KTT có đề nghị cách sau: lập Hội đồng đánh giá lại số CP trên (do HĐQT lập, như là HĐ kiểm kê đánh giá lại tài sản) và xác định lại giá trị của lô CP, phần CL tăng do đánh giá lại sẽ đưa vào thu nhập năm nay. Xin các bạn trong diễn đàn đóng góp ý kiến.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
qc2021 nói:
Cho mình tham khảo ý kiến về vấn đề sau: Cty mình sở hữu một số CP ngân hàng(mua bằng mệnh giá) nay giá thị trường đã tăng 7 lần(nếu bán vào thời điểm này). Cty được miễn thuế TNDN nhưng sẽ bắt đầu đóng từ năm sau. Vấn đề ở chỗ Cty muốn giữ số CP này (chờ lên giá tiếp) nhưng phần lợi nhuận chênh lệch giá lô CP nếu bán từ năm sau sẽ chịu thuế TNDN. Do đó để ko phải chịu thuế phần chênh lệch giá (phần CL này sẽ thu được nếu bán nhưng CP chưa bán) KTT có đề nghị cách sau: lập Hội đồng đánh giá lại số CP trên (do HĐQT lập, như là HĐ kiểm kê đánh giá lại tài sản) và xác định lại giá trị của lô CP, phần CL tăng do đánh giá lại sẽ đưa vào thu nhập năm nay. Xin các bạn trong diễn đàn đóng góp ý kiến.
Theo qui định hiện nay, chỉ thực hiện đánh giá lại tài sản khi: i) có quyết định của Nhà nước. ii) Khi thực hiện cổ phần hoá doanh nghiệp Nhà nước.

Theo nguyên tắc thận trọng của kế toán, bạn không đánh giá cao hơn giá trị của tài sản và các khoản thu nhập.

Vì 02 lý do trên, không thể đánh giá lại số cổ phiếu mà công ty bạn đang nắm giữ để đưa vào thu nhập.

Giả sử công ty bạn đang được miễn thuế như bạn nêu ở trên. Trong năm nay các khoản đầu tư tạo ra thu nhập tính thuế trong năm tới thì bạn phải bán đi, và sẽ đầu tư lại vào năm tới. Lợi nhuận năm nay sẽ cao, năm tới sẽ thấp hơn.

Bán ra vào thời điểm nào, bán cho đối tượng nào, năm tới sẽ đầu tư lại khoản nào thì HĐQT sẽ quyết định.

Hi, không biết bạn đã hiểu ý mình chưa?

Thân mến

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA