chi phí gia công có được tính vào giá thành không

• Thread starter ngathanhvu
  • Ngày gửi
N

ngathanhvu

Guest
2/10/04
17
0
0
Hanoi
Chào các bạn,
Các bạn cho mình hỏi với, Công ty mình chuyên về sản xuất đồ gỗ, mình có đi mua gỗ ở nơi khác về để gia công, gỗ mình mua là dạng gỗ tròn và trên hóa đơn họ chỉ tính với giá gỗ đó, vì vậy cty mình phải đi thuê họ xẻ ra thành miếng rồi về mới làm được. Vậy các bạn cho mình hỏi công thuê xẻ đó mình có tính vào giá gỗ được không và tính như thế nào, vì khi Cty mình nhập với khối lượng lớn rồi thuê gia công, nhưng tháng đó sẽ không xuất hết số hàng đó, mà chỉ để lưu kho rồi khi có hợp đồng mới làm.
Vậy mình phải hạch toán thế nào để chi phí xẻ gỗ đó được tính vào giá gỗ.
Cám ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Chi phí xẻ gỗ được tính vào giá vốn của gỗ với điều kiện cty gia công phải xuất hóa đơn gia công cho cty của bạn
Khi nhập gỗ N152-N133/C331
Khi nhận hóa đơn gia công N152-N133/C331

N

ngathanhvu

Guest
2/10/04
17
0
0
Hanoi
Bạn ơi,
Thế cái công ty mà mình mua gỗ, họ không làm gia công xẻ gỗ cho mình, mình phải đi thuê nơi khác, không có hóa đơn thì phải tính làm sao hả bạn.

H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
Chi phí gia công có được tính vào giá thành?

ngathanhvu nói:
Bạn ơi,
Thế cái công ty mà mình mua gỗ, họ không làm gia công xẻ gỗ cho mình, mình phải đi thuê nơi khác, không có hóa đơn thì phải tính làm sao hả bạn.
Bạn phải yêu cầu họ xuất hóa đơn vì nếu đã là cơ sở gia công (dù chỉ là 1 xưởng gia công nhỏ) thì họ vẫn có hóa đơn (có thể là hóa đơn trực tiếp). Nếu không bạn phải tìm nơi gia công nào có hóa đơn để thuê.
Còn không có hóa đơn bạn không được đưa chi phí thuê gia công vào giá thành đâu.
chào thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA