Trích KHTSCĐ!

• Thread starter longly
  • Ngày gửi
L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
Chào các anh chị, cho em hỏi chút nhé: Khi nào thì mình trích KHTSCĐ ạ, công ty em mới thành lập, chưa có LN vì vậy có trích KH không ạ, em mới vào nghề, mong anh chị giúp em, em cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Khi nào TSCĐ đưa vào sử dụng thì khi đó bắt đầu trích khấu hao, ko cứ gì có LN mới trích đâu bạn ah. Nhưng khi bắt đầu trích thì bạn phải gửi cho cq thuế qlý DN bạn bản đăng ký trích KH TSCĐ.

L

le_trungbt

Guest
27/10/06
1
0
0
42
Long An
Giúp em nữa nhé! Urgent

Ocean 13 nói:
Khi nào TSCĐ đưa vào sử dụng thì khi đó bắt đầu trích khấu hao, ko cứ gì có LN mới trích đâu bạn ah. Nhưng khi bắt đầu trích thì bạn phải gửi cho cq thuế qlý DN bạn bản đăng ký trích KH TSCĐ.
NHưng cho em hỏi nhé!
TSCĐ em mua về từ thảng 03/06, nhưng bây giờ mới tiến hành trích KH, thì em phải làm sao nữa, giúp em thủ tục tiếp theo đi mấy anh.
Mấy Anh, Chị giúp em nhe> Mail cho em dùm nhé: le_trungbt@yahoo.com

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Đến tháng này bạn làm Bảng đăng ký trích KHTSCD nộp cơ quan thuế , ở bảng đăng ký khoản mục : TSCD bắt đầu khấu hao : bạn ghi là tháng 03; cho nên bạn vẫn trích khấu hao bình thường thôi không sao cả. Chỉ có điều là mình nộp Bảng đăng ký trích KHTSCD chậm thôi.

N

Ngoc Thu

Trung cấp
1/6/06
58
0
6
42
Phu yen
ar..đọc thêm QD206 để hiểu thêm nha.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Tăng tài sản : Theo nguyên tác tài sản CĐ mua tháng nào phải tăng ngay trong tháng đó, và tháng sau mới trích khấu hao.

Trích KHấu hao: Tù tình hình quản lý của công ty mình có thể trích KH theo tháng, quý.

VD: Mua 1 tài sàn tháng 3/2006 120 triệu, khấu hao 10 năm (theo pp tuyến tính). Vậy mỗi năm trích 12 triệu, háng tháng trích 1 triệu.

- Ghi tăng TS có 211 / Nợ 111,112 120triệu - Tháng 3/2006
- Trích KH Có 214 / Nợ 622,642,627... 1 triệu.

các phần khác theo HD của các bạn ở trên
Trường hợp của bạn thì sẽ gộp luôn từ tháng 4 - 10 : 7 tháng
- Trích KH Có 214 / Nợ 622,642,627... 7 triệu. (Ghi KH từ tháng 1 - 10)

Thế nhé. Hết sức bình tĩnh.

Sửa lần cuối:
N

Nguyễn Thị Hạnh

Guest
14/9/06
19
0
1
Q.Thủ đức, TP.HCM
trích từ trinhan: "các phần khác theo HD của các bạn ở trên
- Trích KH Có 214 / Nợ 622,642,627... 7 triệu. (Ghi KH từ tháng 1 - 10) "
Nhưng anh chị ơi nếu mình trích từ tháng 3 đến tháng 10 (trích theo từng tháng) thì chi phí trích KH trên sau này thuế có chấp nhận ko, mà gộp lại 7 tháng như vậy là thuế chấp nhận à. vậy sổ sách em đã trích theo từng tháng rồi thì bây giờ phải sửa sổ lại hay sao? cho em biết với.

N

NTAC

Guest
Khi mua TS ve de SD luôn, không phải lắp đặt thi ghi tăng TSCD và trích khấu hao, Trường hợp về sau bạn mới phát hiện ra thì trích bổ sung nhe.

Lưu ý là TSCD đưa vào sử dụng thì phải trích KH luôn, không phải chờ sang tháng sau mới trích đâu bạn nhé

Q

quynhonasia82

Guest
21/10/06
7
0
0
41
Quy Nhon
Khấu hao TSCD

Chào các anh ,chị cùng các bạn thành viên webketoan .
Cho mình hỏi việc này một tí mọi người nhé .
Hiện nay , ngoài Quyết định số 206/2003 QĐ-BTC ngày 12/12/2003 về việc trích khấu hao TSCĐ do BTC ban hành còn có văn bản nào mới nhất có liên quan đến trích khấu hao TSCĐ không ? Nếu có thì mình phải tìm ở đâu ạ ?
Mong được sự giúp đỡ của mọi người .
Cám ơn các thành viên rất nhiều

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Khấu hao TSCĐ

- Muốn tìm các nghị đinh, thông tư, luật ...của tất cả các ngành..., bạn hãy vào trang web của bộ tài chính: www.mof.gov.vn/ tổng cục thuế.
Một trang rất bổ ích và thuận tiện cho việc tra cứu, tải tài liệu liên quan
Chúc bạn khai thác tốt thông tin

Sửa lần cuối:
trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Nguyễn Thị Hạnh nói:
trích từ trinhan: "các phần khác theo HD của các bạn ở trên
- Trích KH Có 214 / Nợ 622,642,627... 7 triệu. (Ghi KH từ tháng 1 - 10) "
Nhưng anh chị ơi nếu mình trích từ tháng 3 đến tháng 10 (trích theo từng tháng) thì chi phí trích KH trên sau này thuế có chấp nhận ko, mà gộp lại 7 tháng như vậy là thuế chấp nhận à. vậy sổ sách em đã trích theo từng tháng rồi thì bây giờ phải sửa sổ lại hay sao? cho em biết với.

- Chấp nhận chứ. Vì các tháng trước mình trích thiếu thì trích bổ xung. Bạn làm Phiếu kế toán ghi rõ trích bổ xung Khấu hao TSCD từ tháng 3 - 10 là được

L

Lynk

Guest
24/10/06
2
0
0
39
Bình Dương
Chào các anh chị và các bạn

Mình là một lính mới trong ngành kế toán nên có rất nhìu vấn đề ko biết. Ở chủ đề trích KHTSCD hôm nay mình có vấn đề muốn hỏi là:
- Mình nộp bản đăng ký với cơ quan thuế khi nào? ngay khi mua TSCD hay khi bắt đầu trích KH? Vì ở cty mình thì mình thấy bản đăng ký đó chỉ nộp một lần vào đầu năm cùng với tờ khai thuế TNDN còn trong năm cũng có mua TS mới và trích KH nhưng không thấy đăng ký gì hểt. Và ai có mẫu của bản đăng ký đó thì cho mình xin để tham khảo với. Email của mình là: tamlong@tamlong.com.vn

Hy vọng nhận dc sự giúp đỡ từ phía mọi người.

Thanks mọi người nhìu

T

ThuTrangKT

Guest
21/11/06
8
0
0
39
Hải Dương
Các bác ơi giúp em với!
em la KT mới ra trường và làm ở Cty cung cấp các thiết bị tin học. Trong khi kiểm tra sổ sách của các tháng trước em thấy có 1 khoản thế này:
Mua hàng hóa (01 màn hình vi tính) trị giá 6 triệu hạch toán (Nợ 156) 1 thời gian đưa vào S dụng cho văn phòng,chị KT cũ Cty đã hạch toán Nợ TK642/CoTK156.
Các anh chi cho em hỏi hạch toán như vậy có đúng ko a? vì em thấy giá trị tương đối lớn mà hạch toán 1 lần vào chi phí như vậy có được không a? mà Cty em năm nay đang bị lỗ nữa. Anh chị nào biết giúp em với ạ

T

ThuTrangKT

Guest
21/11/06
8
0
0
39
Hải Dương
Các bác ơi giúp em với!
em mới vào làm tại 1 Cty chuyên cung cấp các thiết bị tin học. Trong quá trình kiểm tra sổ sách em thấy có TH như sau:
Mua 01 màn hình vi tính trị giá 6 triệu KT ghi NợTK156/ Có TK 1111, sau 1 thời gian màn đưa vào sử dụng cho BP văn phòng, chị KT cũ đã ghi Nợ TK642/ Có TK156 6 triệu.
Các bác cho em hỏi hạch toán như vậy có đúng ko a? vì em thấy trị giá của CCDC lớn mà hạch toán vào chi phí 1 lần như vậy, hơn nữa Cty em trong năm nay đang bị lỗ nữa.
Các bác làm ơn chỉ giúp em với. Em mới ra trường và hiện tại Cty chỉ có 1 minh em làm KT nên em cũng hơi "run"

T

ThuTrangKT

Guest
21/11/06
8
0
0
39
Hải Dương
Các bác ơi giúp em với!
em la KT mới ra trường và làm ở Cty cung cấp các thiết bị tin học. Trong khi kiểm tra sổ sách của các tháng trước em thấy có 1 khoản thế này:
Mua hàng hóa (01 màn hình vi tính) trị giá 6 triệu hạch toán (Nợ 156) 1 thời gian đưa vào S dụng cho văn phòng,chị KT cũ Cty đã hạch toán Nợ TK642/CoTK156.
Các anh chi cho em hỏi hạch toán như vậy có đúng ko a? vì em thấy giá trị tương đối lớn mà hạch toán 1 lần vào chi phí như vậy có được không a? mà Cty em năm nay đang bị lỗ nữa. Anh chị nào biết giúp em với ạ

T

ThuTrangKT

Guest
21/11/06
8
0
0
39
Hải Dương
Em mới tham gia lần đầu nên hình như vào nhầm mục thì phải, mà không hiểu sao bài viết của em lại lên nhiều như vậy nữa. Mong các bác thông cảm!

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
ThuTrangKT nói:
Các bác ơi giúp em với!
Hạch toán như vậy là không đúng rồi, Bạn tham khảo cạch HT bên này nhé!

http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=23307

tuonglai

tuonglai

Guest
8/6/04
15
0
0
chiuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuu

tuonglai

tuonglai

Guest