Hệ thống sổ kế toán trong chi nhánh hạch toán phụ thuộc

• Thread starter hungktbb
  • Ngày gửi
H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
Chào cả nhà!
Công ty tôi có mở một đại lý ở Hải Phòng hạch toán báo sổ.
Các bác tư vấn giúp xem CN của công ty tôi sẽ phải mở những sổ kế toán nào? Ngoài báo cáo thuế hàng tháng có phải lập báo cáo tài chính gửi Cục thuế Hải Phòng không? Những báo cáo nào phải gửi cho công ty mẹ?
Tôi chưa gặp trường hợp này bao giờ, mong các bác quan tâm giúp đỡ.
Cảm ơn các bác rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
Không bắt buộc phải gửi bcTC cho Cục thuế HP. Nhưng thường CB quản lý thuế địa phương vẫn bảo CN nộp ( nếu CN có lập)

Báo cáo gửi cho Cty mẹ thì do bạn tự quyết định. ( Mang tính nội bộ, phụ thuộc vào quy trình luân chuyển chứng từ, thanh quyết toán)

Có những chi nhánh đơn giản họ chẳng có sổ nào, gửi toán bộ chứng từ về cho Cty mẹ hạch toán.

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
Cty bạn có tư cách pháp nhân không? có con dấu không? nếu có thì phải nộp khai thuế hàng tháng cho CCT Hải Phòng, nếu Cty bạn đã chọn hạch toán phụ thuộc thì CN Hải Phòng chỉ nộp thuế GTGT khi có phát sinh + thuế môn bài, chấm hết.

Còn hệ thống sổ sách kế toán, tôi không biết quy định như thế nào nhưng Cty tôi có chi nhánh tại Hà Nội thì CCT HN yêu cầu Cty mở hệ thống sổ sách kế toán bình thường như Cty độc lập, vẫn phải nộp BCTC, quyết toán thuế GTGT - TNDN hàng năm, chỉ có điều thuế TNDN nộp trong tổng Cty mà thôi.

H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
Vậy chi nhánh HP của công ty tôi sẽ chỉ phải quyết toán thuế GTGT tại cục thuế HP thôi, đúng không ạ?
Cảm ơn bạn Gau bong và bạn HoàiTinhPhuong đã cho tôi những lời khuyên hữu ích.

Sửa lần cuối:
H

Hoang Diep

Guest
Nếu chi nhánh HP của bạn Hạch toán phụ thuộc thì mọi chứng từ sổ sách chỉ để theo dõi và thanh toán nội bộ thôi.
Hàng tháng bạn lập bảng kê HĐ đầu vào + đầu ra (kèm theo HĐ bản gốc hoặc fo to) rồi gửi về Công ty the la xong.

------------------------------------
Sống ở trên đời cần có 1 "cỗ lòng" + 3 chai rượu..

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA