Bị phạt vì nộp tờ khai thuế chậm

• Thread starter Lưu Mỹ Hạnh
  • Ngày gửi
L

Lưu Mỹ Hạnh

Guest
15/3/06
16
0
0
41
Vũng Tàu
Mấy anh chị cho em hỏi nhe';

Cty em nộp chậm tờ khai thuế Tháng 7+8 mà đến khi lập tờ khai thuế tháng 9 mới fát hiện ra. Do đó, trên thuế gởi công văn nộp fạt xuống cty em là 2 triệu đồng là đúng ko ạ. Vậy bên em cần làm công văn gì gì đó xin giảm tội trạng dc ko ạ?. Vì DN cũng mới thành lập thôi.

Còn chi phí điện nước đứng tên chủ nhà có được đưa vào khai báo khấu trừ thuế ko? vì bên em có làm hợp đồng mượn nhà và công chứng đàng hoàng hết. Người tư vấn bên chi cục thuế chỗ em (Q.7) nói là được đưa vào khấu trừ còn 01 số ng khác nói ko dc, vậy là được hay ko, xin các anh chị cứu giúp.

Thanks nhiều . gỡ gút mắc giùm em nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

namthanhvuong19

Guest
Nếu công ty của bạn có hợp đồng thuê nhà với bên cho thuê nhà thi những chi phí đó vẫn được dưa vào chi phí . Còn việc bị phạt vì không nộp tờ khai thuế trong hai tháng là đúng rồi còn gì . Nếu có lý do chính đáng bạn có thể làm tờ trình giải thích gởi lên chi cục thuế ( Nhưng chắc cũng ko có kết quả gì đâu )
Chúc may mắn

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Cty bạn sẽ được khấu trừ thuế nếu các chi phí bạn nêu đứng tên cty bạn và có ghi đầy đủ MST còn ko thì chỉ được tính vào chi phí hợp lý thôi (nếu trong HĐ thuê nhà có ghi rõ là các chi phí do bên đi thuê chịu)
Còn chi phí điện nước đứng tên chủ nhà có được đưa vào khai báo khấu trừ thuế ko? vì bên em có làm hợp đồng mượn nhà và công chứng đàng hoàng hết. Người tư vấn bên chi cục thuế chỗ em (Q.7) nói là được đưa vào khấu trừ còn 01 số ng khác nói ko dc, vậy là được hay ko, xin các anh chị cứu giúp.

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
Lưu Mỹ Hạnh nói:

Cty em nộp chậm tờ khai thuế Tháng 7+8 mà đến khi lập tờ khai thuế tháng 9 mới fát hiện ra. Do đó, trên thuế gởi công văn nộp fạt xuống cty em là 2 triệu đồng là đúng ko ạ. Vậy bên em cần làm công văn gì gì đó xin giảm tội trạng dc ko ạ?. Vì DN cũng mới thành lập thôi.

\
Bạn nộp chậm thì bị phạt là đúng rồi. Cònlàm công văn xin giảm thì mình nghĩ là ko dc đâu.
Với các chi phí như bạn nêu, thì ko đc kê khai thuế đâu vì địa chỉ ko đứng tên công ty bạn, nhưng nếu đưa vào chi phí thì đc (do có hợp đồng).

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
Lưu Mỹ Hạnh nói:

Phần Cty bạn bị phạt do nộp tờ khai thuế GTGT 2 tháng là đúng rồi, còn các khoản chi phí trên có hóa đơn chứng từ đầy đủ nhưng nó mang tên của chủ nhà nên công ty bạn sẽ không được đưa vào để khấu trừ thuế . Các khoản chi phí này được đữa hết vào chi phí để tính thuế TNDN thôi

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Lưu Mỹ Hạnh nói:

Công ty bạn thành lập từ tháng 7 đúng không? nếu đúng thế thì... từ tháng 7 đến nay công ty đã đi vào hoạt động chưa? MST được cấp vào thời gian nào? rồi nhân viên kế toán vào công ty thời gian nào?

Những doanh nghiệp mới thành lập thường thiếu kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp và nộp tờ khai thuế hàng tháng thì thuế sẽ có gởi công văn đến cho doanh nghiệp nhắc nhở, mà thuế đã nhắc nhở rồi mà vẫn không chịu làm thì... thuế mới phạt. Bạn xem lại có thể xin thuế miễn giảm cho doanh nghiệp mới thành lập chưa ổn định... gì gì đó...

Bình thường thì các chi phí trên chỉ được phép đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN thôi chứ không được khấu trừ thuế. Nhưng nếu.... người tư vấn bên chi cục thuế Quận 7 đã nói thế thì cứ yên tâm mà làm theo họ chứ còn nghe người khác mà làm gì nhưng nhớ xin công văn giấy tờ gì có liên quan đến việc thuế đã nói nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA